Salle de bavardage officielle des francophones -- [discussion.fr]

Thảo luận trong 'Giao lưu Ngoại Ngữ' bắt đầu bởi congchuahocsinh, 2/4/05.

1. Sunoflife

Sunoflife Mayor of SimCity GVN Veteran

2 bác trên ở Pháp luôn àh? Em coi phim thấy Paris đẹp quá trời, có tiền wa đó 1 lần cho biết :))
    Je veux voyager à Paris. \m/

2. zikzak_000

zikzak_000 C O N T R A GVN Veteran

Hô thấy mọi người vẫn ở Pháp hết nhớ quá :)), giờ này chắc đèn hoa đầy trời nhể, hôm qua mình vào rạp phim xem cũng thấy nó để cây thông Noel to lắm :D, tự dưng nhớ Paris thế :))

Mà cái tin không cho sang học tiếng ko biết chắc bao nhiêu % nhỉ :(, mình cứ thấy mọi người đồn thế thôi chứ cũng không biết là thế nào), cái chỗ mình hồi trước nó là học dự bị, giờ chuyển thành học tiếng chả biết thế nào:|

Chỉnh sửa cuối: 4/12/11
  3. july3rd

july3rd Legend of Zelda

@sunoflife: Sang chơi thì sang hè nhé, mùa đông chán lắm ;)). Năm ngoái tớ lên paris dịp Noel mà lên đúng cái ngày tuyết tan, đường nhầy nhụa nhơ nhớp, kinh khủng cực. Cái ngày trèo lên tháp Eiffel chơi thì chỉ đi dc 1 tầng, tầng 2 đang bảo trì, hôm ấy lại còn có sương mù nữa, đứng trên tầng 1 chả thấy cái dek zì ngoài 1 màu trắng. Hôm sau đi bảo tàng Louvre thì nó đóng cửa :|. Hôm sau nữa đi disneyland chơi thì cũng sương mù ngập trời, tòa lâu đài disney như mất hút. Nói chung là ấn tượng về Paris thì ngoài tháp Eiffel ban đêm (bật đèn chớp tắt sáng tứ tung, trên đỉnh còn có đèn pha quay vòng, kiểu như hải đăng ấy) là dc, còn lại chả ra cái ôn zì. Đi 2 tuần, ăn xài xả láng vậy mà hết có cỡ 250€ thôi :D

4. nthnth

nthnth Eileen's man Moderator GVN Veteran

@july3: 17 tháng này có ĐH thể thao tổ chức ở Rennes đấy, trong nhà thể thao Insa.Hội SV ở đây cũng hay tổ chức hội hè, cậu đến đấy làm quen với mọi người luôn.

5. july3rd

july3rd Legend of Zelda

6. zikzak_000

l'homme à vendre, tout neuf đây :'>

7. july3rd

july3rd Legend of Zelda

@nth: Hồi tháng 9 bác có tham gia buổi gặp mặt đầu năm ko? Nếu có chắc iem với bác có lướt qua nhau rồi đấy ;)).

Mọi người chuyền tay nhau cái mic để tự giới thiệu, ai đứng lên cũng là đại biểu của 1 đám # cùng khóa, còn iem thui thủi 1 mình, thế nên cái mic ko đến dc tay em.

Mọi người cười nói với nhau vui vẻ lắm bác ạ, ma cũ với ma cũ, ma mới với ma mới, cuối cùng cũng chỉ còn mình iem thui thủi.

Hôm đó về buồn lắm bác ạ :))

8. pb_detonation

pb_detonation Mr & Ms Pac-Man

Tương lai mình hình như cũng đi Rennes...Ở đây tận 2 người cơ à ?

9. nthnth

Đúng ra mọi năm tổ chức sau phần giới thiệu là giao lưu tự do, ăn bánh kẹo nói chuyện. Nhưng hôm đấy ban tổ chức lại bắt mọi người ngồi im nên chắc hơi khó giao lưu. Hôm đấy mình về rất là vui vì Rennes có thêm nhiều em gái mới khá khẩm hơn các năm trước nhiều :))

10. july3rd

july3rd Legend of Zelda

Bọn ma mới sn 91 92 mới sang ấy, bác biết bọn nó ở đâu ko ? ;;)

@pb_: bao h bác sang? Mà bác học master hay zì ?

11. zikzak_000

ôi giồi ôi, 3/7 phải chăm hòa đồng vào, chém gió 1 2 câu là quen hết ấy mà, cứ nhảy vào hỏi han linh tinh, trước lạ sau quen chứ :)). anw mọi người còn mấy năm nữa thì xong

12. nthnth

@3/7: hội Huế thì tập trung ở Beaulieu 29, các em khác thì khắp nơi, Beaulieu, Centreville, Almar, ...

@zik: Mình còn 1 năm nữa

13. pb_detonation

Năm sau mới sang.Học 5 5,hình như là Master đúng 0 nhỉ ? Htrước vừa được giới thiệu là sang học 2 5 đầu gì đó + 3 5 sau gì đó = 5 5 rồi nhận = gì quên rồi...

Cái ce,cet,cette,ces là cái này,thế muốn nói cái kia thì làm thế nào ? Có thể nói:C'est difficile pour moi pour (hay là à) faire qq'ch 0 ?

14. zikzak_000

mình chả hiểu bạn định nói gì X_X, còn học 5 năm thì là học từ đầu, đến master, xong 3 năm đầu thì có bằng đh, học thêm 2 năm nữa thì có master.
    à bác nth với 3/7 chịu khó ảnh ọt tí cho mình ở nhà nghía noel với :(

15. pb_detonation

Kiểu như this that these those í.Ce,cet,cette,ces thì = cái này,muốn chỉ vật ở đằng kia chẳng hạn :That pen is mine. thì nói thế nào ?
    Còn câu thứ 2 thì thôi bỏ đi.

16. zikzak_000

ce stylo-ci là cái bút này
    ce stylo-là là cái bút kia
    thêm ci với là vào

17. july3rd

july3rd Legend of Zelda

Thì vẫn hòa đồng đó chứ.. Nhưng vấn đề là họ ko có nghe tớ nói, cái chuyện mọi người đang nói với nhau quan trọng hơn chuyện của tớ...

Cũng cố gắng đi vòng vòng bắt chuyện chứ, nhưng chỉ dc vài ba câu hỏi tên tuổi học cái gì qua lâu chưa rồi hết. Vấn đề là họ chơi theo nhóm, tớ thì ko có chỗ chen vào rồi :))

@Encore une semaine et, VACANCES !!!

18. zikzak_000

oh là, vous me devez des photos de Noel hein, j'attends là hehe, et ajoutez moi sur fb aussi, les mecs. et 3/7 il faut que tu pratiques encore et encore, la communication est très importante :D
    www.facebook.com/lehoangviet

19. july3rd

july3rd Legend of Zelda

errrr... desolé mais pas envie de pratiquer du vietnammien #:-S

20. zikzak_000

je voulais dire francais, et le vietnamien est aussi important hehe:))