Story Team (VM)

Thảo luận trong 'Demo - Project' bắt đầu bởi ken10, 5/11/04.

1. ken10

ken10 Programmer

Uh cũng được, vậy ông cứ sửa đi, story nhưng ông biết là legend đó nhé .

_Tui là fan cũa S-E .Final Fantasy tui chơi đủ hết và có đọc lời thoại.Các lời thoại của S-E viết ra đều có mục đích VD FFX-2 (bối cảnh hiện đại) nên lời lẽ đó cũng được, FF8 cũng vậy ,FF7 là giao thời và viết về chính trị nên sử dụng cũng hợp lý.FF9 (???đâu có lời chửi thề)vì là legend .

_Tóm lại game mình thuộc về Legend nên ông nên cẩn trọng cách dùng từ để phù hợp

(ông đừng noí với tui là ông biết rồi nha)

2. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Trời ! Chẳng lẽ tôi lại phải nói với ông là tôi ko biết ? ===> nên xem lại bài viết .
    Vậy chứ chẳng lẽ ko phải tôi viết story sao ? ===> chuyên môn của tôi rồi .

Tính xác thực của story ko liên quan gì đến lêngd hay ko , hơn nữa , ông hãy xem lại FF9 có phải là legend hay ko , trên thực tế tất cả đều có chung rất nhiều đặc điểm , cách nói chuyện của các nhân vật trong FF9 cũng hoàn toàn ko phải là lích sự ( hãy xem Steiner Tantalus nói những gì ..)
    1 điểm nữa : Trong story của tôi viết ko có đoạn chửi thề , nặng nề nhất chỉ đến mức ví dụ như : " đồ thối tha , đồi khốn ...vv...và ...vv

3. >VoDich<

>VoDich< Legend of Zelda

cãi cọ làm gì mất tình đòan kết, ko biết thì dựa cột mà nghe, còn biết rùi thì đừng làm cây cột mà dạy đời người khác, hi hi, cho tui đọc truyện dzới cho vô hộp mail ne`
    [email protected]

4. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Tôi và kn nói chuyện rất bình tĩnh và thân thiện , đâu có cãi cọ đâu :D chúng tôi gọi đây là góp ý chuyên môn :D .
    Vậy là ông VD đã câu bài về vụ ông đọc story rồi nhé , nếu tôi là ken , tôi sẽ chém ông phát cuối cùng ^^ tiễn ông về miền gió nước ...

5. finalfantasy9

finalfantasy9 Mr & Ms Pac-Man

Mấy ông lộn xộn quá ! Chuyên môn con khỉ ...có bằng chứng chưa nhể , có bằng văn học chưa.Nội thấy cách dùng từ là .....

_Story legend là phải viết với ngôn từ cổ chứ dùng hiện đại làm sao hợp lý.Nhưng nhân vật nào nên dùng thì dùng (phong cách nhân vật) , giống như Rikku trong FFX nhí nhảnh : nói cái gì tui cũng m81c cười....

_Tui bảo đảm ông Alone chả biết gì nhiều về FF (nội dùng từ chửi thề là ...) phải viết theo hoàn cảnh ,và nội dung --> nội dung truyền thuyết thì tất cả đều phải thận trọng ....

--> ông có chơi legend Of Dargoon chưa : game nổi tiếng , có thấy nó dùng lời lẽ hết sức Pro theo phong cách Legend

_Góp ý cho mà sửa chứ ko phải gân cổ mà cãi đâu nhá.(tên Ken đưa có 1 chương để tham khảo ý kiến ---lại phải bắt giữ bí mật---đồ tên Ken xấu xa (thiên lôi sẽ dòm ngó mi #>:) #>:) ...

6. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Đề nghị ông ăn nói lịch sự 1 chút , và tôi cũng nói luôn : ông thích bằng văn học hả ? Vậy tức là nếu tôi có cái bằng văn học nào thì ông sẽ im mồm ngay chứ gì ?
    Ông càng nói càng chứng tỏ ông ko biết gì về story cả , cũng chẳng biết gì cần phải làm , ông thử viết thử 1 đoạn coi được đi xem , tôi đảm bảo ko ai ngửi nổi .
    chờ thỉnh giáo !

7. ken10

ken10 Programmer

_ Along nên xét lại cách ăn nói nhé : ông ấy sai ,thì mình càng ko để sai theo.

_FF9 nói 1 phần cũng có lý : tui cũng có chơi Legend Of Dragoon (game bất hủ) .Story đánh đúng vào tâm trạng nên có phần cảm động thật.

_Tóm lại Alone nên về xem xét lại story à sửa lại số từ đi.

8. Sungai

Sungai The Warrior of Light

...........
    Thôi dù sao mục đích của game cũng phần nào hướng về phía Teen nên dùng từ ngữ hợp thời đại một chút cũng là một ý kiến tốt.
    Nhưng anh Ken à,em.......lâu rồi không nói,nói ra thì sợ anh lại không vui..........xin tha thứ cho em trước:thực ra cái gọi là Legend,nếu anh nhìn ở góc độ người được nghe,tức là có ai kể cho anh về cái "Legend" đó thì mới có những từ ngữ chuyện biệt,còn do đây là kể lại một Legend dưới hình thức một trò chơi,cuộc đời của nhân vật sẽ do người chơi tự hiểu sẽ kiến thành một....legend :))(^^).
    Vì vậy việc đưa những từ ngữ gần gũi đối với cuộc sống,làm cho người chơi cảm thấy đang chơi chứ không phải là đang nhìn là một điều cần thiết,và .....er ,em chưa đọc bài >_<,nếu có những đoạn quá bất hợp lí và dùng từ địa phương quá nhiều thì đúng là nên sửa !

9. ken10

ken10 Programmer

_Uh , em nói cũng có lý lắm nhưng :

_Muốn người khác hiểu đúng ý nghĩa của story và hiểu hết được những gì người viết đặt trong các tình huống là 1 điều ko dễ cũng không khó:
    Khó ở chỗ , là các ý tưởng và sự sáng tạo đều đặt hết trong lời văng diễn đạt và phải có sức thuyết phục người đọc .
    Và ko làm người chơi có hướng nghĩ lệch với story của mình.
    VD: khi đối thoại với mẹ của AT :
    _ trong story dùng từ "choài" : có thể nói đây là các dùng từ lệch lạc và sai ngôn từ.Đối với cuộc trò chuyện vui thì ko sao nhưng đây là story là điểm cốt yếu của trò chơi thề thì người chơi sẽ nghĩ sao ???

_Thời gian không còn nhiều để tranh cãi nữa, mọi người nên xem lại các lời thoại rồi gởi gấp 1 bản full khác .(nhanh lên nhé)

10. Sungai

Có từ "choài" là không ổn T_T rồi

Nếu đã đặt nhân vật có cá tính riêng của mình thì tại sao không cho họ những ngôn ngữ riêng của họ?
    Như.....er....(khó nói :p)
    Nhân vật nữ duy nhất của trò chơi chẳng hạn,mạnh bạo và rất có phong cách riêng,khi bị ai đó thúc ép làm một việc gì thì lầm bầm:)(&**(^YT*OYGIOUY&*%G&^R&^T*OGU*OBT&R^G$ cái gì đấy :))
    Và sau đó cô ta đá văng lon nước dưới nền nhà để biểu lộ thái độ bất tuân==>biểu đạt bằng hành động kèm lời nói là vô cùng hiệu quả

Anyway,đề nghị....hic hic.....anh ken......hic,em sắp khóc đó,đề nghị cho em cái story full đi ,hic......hức hức.......(oái,trào nước mắt :p).Mini quest....hưc hưc,hồi đó không giúp được anh Alone,thì bây giờ phải cố gắng,vì ảnh,vì.....game của chúng ta :p

11. >VoDich<

>VoDich< Legend of Zelda

cho tui coi ké với, sao ko ai nói gì vậy, ko cho cũng nói 1 tiếng chứ, mất lịch sự wá

12. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Vậy là có chỗ sót lỗi nữa roài :(( nhưng thật là ... tôi ko nhớ ra có chỗ nào tôi cho AT nói choài với mẹ , để về xem lại , rồi sửa 1 thể .
    Nhưng legend of dragon và FF9 , nếu xét về mặt story thì quá khác với LoD ( mà Legend of Dragon thì cũng là LoD :D ) , nếu ai tinh tế hẳn sẽ nhận thấy , với lại , gamer Việt rất tinh tế ở những khoảng mổ , xẻ , phân tích và đánh giá , những ẩn ý story ko khéo bị họ phá tung ra chỉ trong chớp mắt . Dựa trên mặt bằng dân trí của gvn tôi đã viết story ở mức độ người chơi có thể nắm bắt được 1 cách bình thường , cho nên mọi người và ken cứ yên tâm đi , và bất cứ điểm nào mà mấy ông thấy vô lý thì cứ tiếp tục PM cho tôi .
    @ VD : Trừ khi ông là thành viên VM , chứ ko thì có cho vàng tôi cũng chẳng dám cho ông đọc đâu , :D lộ beng thì chít .

13. Sungai

È,anh ơi,còn em thì sao :(
    Bị bỏ ngỏ lâu quá đâm ra chán rồi,em sáp tải trò Priston về chơi(chán đời quá,không có việc gì :)))
    Dẫu sao cũng cám ơn anh đã tạo cơ hội cho em chơi game :p:))
    Dù sao,nhanh lên đi chứ anh !:D

14. >VoDich<

>VoDich< Legend of Zelda

zậy cho tui vô làm thành viên với, cần gì mới dzô được zậy :D

15. Sungai

Chờ mệt lắm rồi anh Alone,ngày mai anh tính sao T___T?

16. luboanhhung

luboanhhung Youtube Master Race

chào các bạn,hello..............................

17. Alone Beast

Alone Beast C O N T R A

Xin lỗi sungai , anh cứ quên chưa đưa story cho em , hồi trước bảo SVS làm mà hắn cũng quên T____T Đê rồi anh gửi cho , nhưng em vẫn có thể viết miniquest trước được mà , những nhiệm vụ của Brotherhood ấy ( nhớ chứ ? :D )

18. finalfantasy9

giờ vẫn chưa xong story nữa à.Dzậy chừng nào mới xong game thế.Mai mốt người ta lên sao hoả đến nơi, còn mình cứ lụng đụng trong căn chòi rách ở dưới trái đất...

_Mấy ông cố gắng làm việc chứ , sao cứ rề rề hoài . (chẳng biết ken nghĩ sao mà đế bọn này hoạt động thiếu hiệu quả quá, nhắc ko nghe thì đá đi cho rồi)

19. Sungai

Bác không có ở trong nhóm,sao hiểu được tình hình?
    ......
    Nói rộng ra :p:Ta muốn đất nước ta giàu ,đất nước ta tiến bộ thì trước tiên phải khắc ghi nước ta là siêu nghèo,trình độ kỷ thuật kém và vẫn còn rất nhiều tệ nạn xã hội chưa được giải quyết dù đã ở năm 2005 :))

20. finalfantasy9

_Chú em hình như ở trong góc nhỏ hay giả vờ không biết.Năm 2003 nước ta đứng thứ 10 nước tiến bộ về kỹ thuật ứng dụng, năm 2004 thì tụt hạn , báo chí đã sối động gần 1 tháng.Còn về du lịch 2004 vừa qua đứng thứ 14 trên thế giới về du lịch.

http://vnexpress.net/Vietnam/The-gioi/Tu-lieu/2005/04/3B9DCBC0/ <-- vào mà đọc báo.

_Sống trên nước VN mà mà chê này nọ.Có cơm không biết ăn, có cháo không biết húp.Dùng từ thì lệch lạc, lại sống ở Thủ dô của VN nữa chứ.

_Tệ nạn xã hội thì nước nào cũng có , nước nào cũng được"hưởng" nó ko có tha ai cả.

_Ngồi ở ngoài ngó dô còn thấy xót cho thằng Ken , huồn hồ hình như chú em đâu còn trong Story à.

==> Nói 1 câu , tất cả bài post của VM tui hầu như đã đọc qua và theo dõi , có thể nói chưa ra game như tui là fan của VM và tui cũng sống trên nước VN (hiểu chứ)