Suất cơm 20.000 đ với giá 2.000 tại cạnh bệnh viện K

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi Vì Tôi Chơi Ngu, 24/4/23.

1. Thòong dành

Thòong dành Dragon Quest

Lên mạng xl sống ảo thôi bằng dậu pepe-18

2. Moe~~~

Moe~~~ You Must Construct Additional Pylons GVN Veteran

Đến hề sĩ còn chưa bị dí ra tòa thì đéo hiểu bóc phốt thằng 2k này kiểu gì.

Nói từ mấy trang trước rồi, chụp mũ nó lừa đảo nhưng không có bằng chứng. Bằng chứng mà lại là tôi nghe ông này kể tao nghe bà kia kể thì ra tòa nó phang objection: hearsay vào mồm chứ ngồi đó mà phốt.

Còn tự đặt ra tiêu chuẩn thế nào là lừa đảo rồi từ đó bảo thằng 2k là lừa đảo thì thôi trong sạch của bạn tất.

3. baodien2412

baodien2412 Fire in the hole! GVN Veteran

Vấn đề là giờ chứng minh được shinbi lừa đảo, thì vẫn chưa giải quyết được mệnh đề 100%, giống như khát nước uống nước biển.

Tức là phải cứ rình tất cả khứa nào làm từ thiện rồi bóc phốt hết thì mới thỏa mãn cái mệnh đề đó (bất khả thi).

Sửa thành 99% là xong. Legit?

4. kalulu12345

kalulu12345 Sonic the Hedgehog GVN Veteran

đòi chứng minh nó lừa đảo thì ít nhất phải có cái sao kê tk ngân hàng của nó nguồn tiền thu lẫn nguồn ra , mà cái này thì làm đéo gì mấy thằng tình nguyện viên xin vào làm 2 tuần dc nắm , dễ thế thì conan nó hốt hết đám ăn chặn từ thiện lâu rồi pepe-3

5. Thòong dành

Thòong dành Dragon Quest

Dễ thế cô Tiên vô ngồi chung với má Hằng cmnr pepe-10

6. Vì Tôi Chơi Dại

Vì Tôi Chơi Dại Legend of Zelda

Cô ơi !khoc

7. Tyrant 076

Tyrant 076 ⚣ 69 THẾ TỰ BOO KOO ⚣ GVN Veteran

Đọc đang thấy cũng hợp lý tự nhiên nghe câu nghẹn ngang...

8. leonsh

leonsh The Warrior of Light GVN Veteran

nói riêng về mô hình quán cơm 2k không phải quán đầu tiên ở TPHCM là nụ cười mở năm 2012 đâu anh em. Mà mô hình này xuất phát đầu tiên từ 1 đạo ở bên Mỹ ( xin phép không nêu tên, hạn chế nói chuyện tôn giáo trên này), mở quán 200 đồng ở An Giang xã Phú Tân đầu tiên năm 1994. Sau đó quán đầu tiên theo mô hình 1k cũng đạo này mở trên TPHCM là 1 con hẻm đường Sư Vạn Hạnh, quán tên Thiên Quốc năm 2003. Mình là khách hàng thường xuyên quán này hồi sinh viên Bách Khoa khóa 2004-2010 (mê chơi nợ môn, tốt nghiệp trễ). Đến năm 2006 thì quán dẹp, vì lùm xùm từ thiện, có những buổi trưa mình ăn cơm ở đó thì chính ngày cả những người trong quán cũng lớn tiếng với nhau về tiền bạc. Sau này cơ duyên tình cờ lấy vợ 2 ở An Giang, ông già vợ xưa cũng là chức sắc lớn trong đạo đó cũng nói là quán mô hình 1k-2k lập nên để lấy tiền hoằng hóa đạo, giờ ông già vợ theo đạo khác rồi.

Còn riêng nhà mình nói thật khá giả, mẹ mình theo pháp nguyên thủy của Trưởng Lão Thích Thông Lạc, nên cúng dường, muốn mở lòng xây thêm nhiều tu viện để tu sinh có chỗ tu, nhưng gặp rất nhiều nghịch duyên. Lúc trưởng lão nhập Niết Bàn năm 2012 thì tu viện Chơn Như 1 cũng bị chính em gái của trưởng lão đi lệch hướng từ Nguyên Thủy biến quá Tịnh Độ, tụng kinh niệm Phật cầu phước. Mình biết có bác @Nô còn trinh trong gvn có theo đạo Phật nguyên thủy, có thể kiểm chứng lời mình nói là xạo hay không.

Còn riêng trên gvn này, mình G.A ngầm không ít. Nhưng có 2 lần làm mình nhớ, 1 lần là họp offline năm ngoái gvn ở ngoài Hà Nội, mình có tài trợ cho 1 bác tiền vé và ăn ở khách sạn từ TPHCM vào Hà Nội. Sau có dịp, bác vào Đà Lạt tết vừa rồi, gặp mình bác trực tiếp do bác ấy ăn sáng ở quán bún Thiên Trang, kế quán CF của mình. Nhưng gặp không 1 lời cảm ơn, cũng từ chối lời mời CF của mình.
    1 lần trên này mình mình cũng donate cho 1 bạn. Sau bạn ấy bảo gặp khó khăn,nói đang thất nghiệp, xin đến quán mình làm việc, mình đưa thông tin địa chỉ đầy đủ, và bạn ấy đọc chỉ im lặng "seen". Mình thật không hiểu bạn ấy muốn điều gì?

Con người bản chất tham sân si, tham danh và tham lợi , mình cũng không thoát khỏi, kể cả người làm từ thiện và người nhận từ thiện. Đứng trước số tiền vài chục triệu, trăm triệu, mấy tỉ, kêu không tham? Mình không tin điều đó, nếu như không có kiểm toán.

Hakbit, Thita_vipho, axlroses and 2 others like this.
  9. Phan Tân

Phan Tân T.E.T.Я.I.S

Đạo bà thanh hải phải khum phen?

leonsh thích bài này.
  10. meoden1008

meoden1008 シェンムー Ryo Hazuki

Ủa khoan khoan, em gái trưởng lão từ nguyên thủy qua tịnh độ làm sao bạn biết ?
    Mà người tu tịnh độ có sao đâu?
    Mà hỏi thêm 2 câu thôi, vì mình có nhiều người quen tâm rất nhiều pháp môn khác nhau: thiền tông, tịnh độ, mật tông, pháp hoa tông,...
    1. Làm sao bạn biết trưởng lão đã thật sự đắt quả a la hán?
    2. Cho xin kiến giải của bạn về 4 chữ Phật giáo nguyên thủy , vì 4 chữ này mà dù tu nhưng những người tôi quen cãi nhau ko ngừng ~ dù biết cãi nhau sẽ làm giảm sự tu tập của chính họ

JCH and leonsh like this.
  11. LipSiTut

LipSiTut The Warrior of Light GVN Veteran

Ai tóm tắt được không?

12. meoden1008

Câu chuyện từ kèo GA, biến sang sự hoài nghi về Phật giáo, chuyện thường ấy màpepegif-7

13. kuteboy99

kuteboy99 The Warrior of Light

Từ thiện lừa đảo
    Người nghèo ăn cơm 2k là gánh nặng cho xã hội
    Có tiền chữa bệnh 20 củ/tháng thì suất cơm 20k ko có gì đáng kể
    Cơm 2k làm các quán cơm bụi gần đó chết sặc gạch
    Set kèo xem Shinbi có lừa đảo hay không
    100% từ thiện là lừa đảo hay 99%, con số nào là chính xác
    Phật giáo
    pepe-19

tuanmagician and LipSiTut like this.
  14. Vì Tôi Chơi Dại

Vì Tôi Chơi Dại Legend of Zelda

Đoạn này chắc bác nói đến @Lethien8910 - Thọ , bác này mắt bị bệnh ko thể nhìn xa, đợt đó đi chữa mắt cũng chỉ nhìn dc gần, mình có hỏi thì từ chổ làm của bác đến chổ Thọ tầm 15 20p đi xe máy, mình có đề nghị nếu bác có việc mà muốn thì qua bác làm, có gì mình xem hỗ trợ sắm con xe cũ cho chạy nhưng ông Thọ này ổng nhát và ngại làm phiền ng khác + phải chăm cho mẹ giờ bị lẫn + đi lại khó khăn nên xin làm khuân vác cho 1 cửa hàng vật liệu gần nhà khoảng 1 năm nay. Giờ cửa hàng vì lí do gì đó bị đóng nên đang thất nghiệp, xe máy ko thể chạy vì mắt kém gây tai nạn.
    Nhiều khi 1 tháng mình nt hỏi thăm 1 2 câu thì vài ngày bạn ấy mới trả lời vì ít sử dụng điện thoại.
    Huy vọng bác có gì đừng để bụng.

Vouu2, Hakbit, kane11b14 and 7 others like this.
  15. meoden1008

Giờ mới nhớ, trưởng lão mà bạn nhắc tới có phải là Thích Thông Lạc: người tuyên bố tự ấn chứng dc al la hán, tuyên bố phật thích ca mâu ni là kẻ giả mạo chân pháp, chê tịnh độ là dành cho dân ngoại đạo, thiền tông là giả danh, mật tông là lừa gạt, ..
    Trí nhớ về sự kiện 20 năm trước , chắc nhớ có đôi chổ ko chính xác,mong bạn thấy sai sửa dùmpepegif-7
    Có lẽ ảnh hưởng đến những người tôi quen biết về phật giáo là sự kiện đó, và nó khiến 4 chữ Phật giáo nguyên thủy thành sự kiện làm các tông phái chỉ trích lẫn nhaupepe-13

16. Claude Frollo

Claude Frollo Fire in the hole! GVN Veteran

Ah, tại thấy bạn đòi cáp kèo nên mình định chơi với bạn thôi.
    Còn bạn leo thậm chí chưa trả lời tiêu chí xác định thắng thua trong cái kèo chính bạn ấy đưa ra thì chơi kiểu gì?

17. JEmEL

JEmEL The Lone Traveler from Vault 101 GVN Veteran

18. Mudrock

Mudrock Legend of Zelda

Trông thế mà tốt nhỉ !khoc
    Anh ơi, em cũng neo đơn khó khăm lắm lại ở gần chỗ anh nè !khoc

Vì Tôi Chơi Dại thích bài này.
  19. RickBe

RickBe Thy Phương Nhi Thảo GVN CHAMPION

Cái quan trọng là luật cần làm để quản cái mô hình lừa đảo núp bóng này. Nhưng mà đến đất đai còn chưa quản xong thì mấy cái này còn khướt, các bác trên dell ai quan tâm mấy.

20. Donkilong

Donkilong The Warrior of Light GVN Veteran

Phát cơm từ thiện miễn phí có phải ngày nào cũng phát , buổi nào cũng phát không ? Ví dụ ở viện K này nếu có nguồn cơm miễn phí thì chắc cũng đỡ.
    Nhưng nếu không thể phát cơm miễn phí mãi được thì bọn cơm 2k này cũng là có tí ích lợi với người nhà bệnh nhân ở viện vì ít ra bọn này ổn định, ngày nào cũng có.
    Cái này thì giống mình xét kết quả trước nhất. Nhưng việc bọn này nhập nhằng tiền từ thiện cũng ko thay đổi bản chất là nó có ích lợi cho người ta thật. Chẳng qua quy trình là có vấn đề.
    Bọn cơm này gọi là tổ chức phi lợi nhuận thì hợp lý hơn là tổ chức từ thiện. Cũng giống mấy quả quỹ từ thiện do mấy ông tỷ phú lập ra để trốn thuế

Gin Melkior thích bài này.