Tâm sự buồn đầu năm :(

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Shimay, 7/2/11.

1. dung2308

dung2308 T.E.T.Я.I.S

Nếu bạn ra ở riêng và gia đình ko chu cấp thêm nữa, bạn sẽ có 1 cuộc sống khá vất vả, nếu em vẫn theo bạn, cố gắng làm việc vì tương lai thì có nghĩa là em ấy không màng đến tiền của bạn, chỉ yêu con ngừời của bạn thôi.
    Việc này thời gian mới trả lời được, mình ủng hộ quyết định của bạn.

2. Lightpearl

Lightpearl Mario & Luigi

Khai cuộc sai lầm, trung cuộc ứng xử cho khéo léo để vớt vát thế cờ nhé anh Ci. :) Bên TLBB em có kể chuyện bạn em đấy.

3. wiwi

wiwi The Pride of Hiigara

Nhiều khi bị sóng gió nên anh cảm thấy tình cảm đó nó quan trọng, chưa kể thêm một phần tâm lý phản kháng lại gia đình nên lại càng quyết chí theo tình cảm để chống lại gia đình. Cái này cũng không phải là lạ.

Thế nên em nghĩ cố gắng bảo vệ cũng tốt, nhưng mà cũng không nên quá mạnh mẽ. Có khi đến lúc gia đình đầu hàng anh thì chính anh lại nhận ra anh chiến đấu không phải để bảo vệ tình yêu mà là bảo vệ một cái gì đó khác :)

Dù sao thì chuyện của anh không ai giải quyết tốt bằng anh được. Cố lên, đừng để sau này phải hối hận là được :x

_TranHoangDuong_ thích bài này.
  4. L0NGSPEAR

L0NGSPEAR Mario & Luigi Lão Làng GVN

Dọn ra ngoài là mất tiên cơ rồi thì đi những bước sau phải cẩn thận. Bên TLBB thì đã nói chi tiết hơn.

Chỉnh sửa cuối: 8/2/11
  5. La Bat Chap

La Bat Chap Donkey Kong Lão Làng GVN

Ông thầy dạy Kỹ thuật điện của mình từng nói: Bố mẹ thì chỉ cần biết con dâu có ngoan hiền dễ bảo hay không thôi chứ cần gì biết nó có yêu mình hay không đâu!

6. Fkery

Fkery Legend of Zelda Lão Làng GVN

Mà chủ thớt đang là sinh viên hay đi làm rồi ??
    Em ý Tết có về quê không ??
    Sau khi dọn ra phòng trọ có còn gặp mặt em ý không ?? Nếu còn thì em ý có nói gì về vấn đề dọn ra ở riêng không ??

===Còn tiếp===

7. anhdung86

anhdung86 Donkey Kong Lão Làng GVN

Không phải là phá đám nhưng lời kể của chủ thớt chỉ là lời kể 1 chiều, theo cách nhìn của chủ thớt nên rất khó tư vấn nhé. Riêng về các phụ huynh, có thể cổ hủ thật nhưng không phải là chỉ vì nghe 1 bà chị nói chuyện 1 lúc mà thay đổi thái độ 180 độ, làm con mà mới thế này đã nghĩ đến việc ra ở riêng là hỏng. Đáng lẽ điều chú nên nghĩ lúc này là làm sao để giải thích cho phụ huynh, những người sinh ra chú, nuôi chú lớn khôn chứ không phải là "định ra ở riêng" bla bla.

Giải pháp: An ủi e kia, suy nghĩ chín chắn hơn về tính tình, con người e ấy (mà phải tìm hiểu đa kênh chứ không phải chỉ mình nhìn vào vì lúc này chú đang say tình, nó có chửi bậy chú cũng thấy mát tai). Nếu e ấy thực sự ok thì tạm thời không công khai quan hệ với ông bà già chú (nhiều chú gà lại cứ thích làm mạnh, các cụ ngứa mắt sinh ra thù e kia là vứt), 2 bên vẫn đi lại, trong lúc đó động viên giải thích dần dần với 2 cụ.

8. Shimay

Shimay GameVN Member Hội vườn đào

Đã giải thích, hiện giờ mọi nghi vấn đều giải trừ xong, chỉ còn mỗi 2 vấn đề: người Nghệ An và nhà ở xa.
    Thủ trưởng của mình thì bảo: ở tuổi trưởng thành thì quyết định ra riêng hay ko cũng là chuyện bt, ra riêng khác với "đi bụi".
    P/S:Nên để ý cách xưng hô vì tuổi cậu chỉ ngang tuổi người yêu mình.
    :-? E cũng nhìn thấy điều này à. Ừ có thể, anh em trong HVĐ đa phần nội tâm phức tạp nên nhìn đâu cũng ra vấn đề và những cái mình thấy, những cái mình cảm nhận đc cứ xoay vòng vòng, vì vậy hướng đi nào mắt cũng nhìn thấy đầy chướng ngại, mắt càng tinh thì đi càng lừng khừng hơn.

9. Lightpearl

Lightpearl Mario & Luigi

Người Nghệ thì cũng k phải là xấu, chỉ là sau này anh khó tung tẩy dc thôi, mà anh thì quá đứng đắn rồi :-" Lấy vợ Nghệ xong ra làm ăn riêng còn giàu nhanh ấy chứ. Bàn tay cũng có mặt trắng mặt đen, trong cái tốt tiềm ẩn cái xấu, anh cũng đã sống gần nửa đời người, tin là anh sẽ có quyết định cho chính anh :)) Làm gì có con đường nào mà chắc ăn 90% dc đâu anh Ci.

10. what_the

what_the Dragon Quest Lão Làng GVN

Chia tay đi bạn ơi :>.Người yêu thì có thể kiếm được chứ ba má thì không .

11. lovefc

lovefc Lính mới

=.= thế thì con gái tuổi Dần ế hết à
    Nhà mình ba cũng bắt phải quen con gái hợp tuổi... đến nản.

12. Fkery

Fkery Legend of Zelda Lão Làng GVN

Tuổi Dần, 25t rồi à ??
    Vậy chủ thớt bao nhiêu tuổi rồi mà gia đình còn cấm cản vậy ??

13. wiwi

wiwi The Pride of Hiigara

Sống trên đời tìm được một tri kỷ cũng đã khó. Nói gì là hồng nhan tri kỷ?
    Ba mẹ thì dù có đánh nhau đến tóe máu thì vẫn là ba mẹ của mình, chẳng chạy đi đâu, còn người yêu mà đã quay lưng thì coi như mất.

14. Huongsfan

Huongsfan Youtube Master Race

Đọc xong tâm sự của bạn mình thấy vấn đề cũng không có gì nghiêm trọng. Việc ba má không hài lòng cô người yêu (và có thể là con dâu tương lai) của con là chuyện bình thường, khi không vừa mắt thì chuyện gì cũng có thể xét nét - như trong chuyện của bạn, trước đó 2 người trò chuyện tự nhiên không có vấn đề gì, tới khi ghét thì chuyển thành trơ tráo.

Ba má nào cũng lo cho con mình cả, lẽ ra chuyện của bạn đang thuận buồm xuôi gió, thì có người đã nói, đã phân tích 1 số điều theo hướng tiêu cực, nên các cụ đâm ra lo, người lớn cả nghĩ thì tìm cách ngăn con mình lại. Chuyện chỉ có thế, ba má bạn chủ yếu lo bạn bị lừa, các lí do khác chỉ là phụ thêm vào thôi.

"Thực sự chuyện gia đình can thiệp tình cảm của con cái tưởng chỉ có trong phim không ngờ bây giờ cả tôi cũng phải nếm trải." - cuộc sống luôn có những khó khăn mà con người phải đương đầu với, không phải cặp nào đến với nhau cũng đều ngay lập tức đơm hoa kết trái, chuyện bạn nói chỉ có ở trong phim rất nhiều cặp ở ngoài kia còn vì những lí do ghê gớm hơn, ba má còn làm quyết liệt hơn, thậm chí từ mặt, nhưng họ vẫn tin tưởng và tình yêu của mình, vẫn dám cùng nhau xây dựng cuộc sống hạnh phúc từ đôi bàn tay trắng, không có sự trợ giúp và họ vẫn thành công.

Qua cách bạn kể việc ba má bạn nói chuyện với bạn, đặc biệt là má bạn, mình thấy má bạn rất yêu thương bạn, ẩn dưới những lời nói của má bạn là 1 câu không thể nói nên lời: "Sao con dại thế con ơi, biết con dại mà không làm sao ngăn cản được". Và bạn cũng rất yêu thương ba má mình "Tôi dự tính sẽ ra riêng ở trọ nhưng lại sợ bố mẹ buồn sinh bệnh tật". Người ta bảo "Người khôn nói tiếng dịu dàng dễ nghe" - trong chuyện này bạn hãy cho ba má thấy tình yêu của mình đối với họ, đôi khi con trai không để ý, nghĩ rằng mình yêu quí bằng hành động là được, thực ra lời nói cũng rất quan trọng. Má bạn nói "Hạnh phúc toàn vẹn là hạnh phúc mà cả gia đình đạt được, mình con hạnh phúc mà cả nhà không hạnh phúc thì con quá ích kỷ" - bạn hãy nói và cho má bạn thấy "Hạnh phúc của con chắc chắn sẽ là hạnh phúc của gia đình, con sẽ làm không chỉ vợ con con hạnh phúc, mà sẽ làm cả ba má hạnh phúc". Hãy giành những lời yêu thương và quyết tâm cho các cụ được nghe, để các cụ thấy bạn đã trưởng thành, chín chắn trong suy nghĩ, cuộc đời và chuyện tình cảm là cả 1 con đường dài, bạn vẫn sẽ đi, vẫn sẽ tìm hiểu từng ngày, từng giờ, nếu cô bé kia thực sự là người hợp với bạn, có thể là 1 hậu phương tốt cho bạn thì sẽ đi tới hôn nhân, chứ không phải yêu đương lăng nhăng rồi nhắm mắt cưới bừa. Với trường hợp của bạn, má bạn chắc sẽ nghe, rồi ba bạn cũng chấp nhận thôi.

Dù bạn có ra riêng hay không, hãy cho họ thấy bạn luôn yêu thương họ hết mực, bằng cả lời nói và hành động. Ai cũng mong con mình hạnh phúc thôi, dù người khác có nói gì vào, bạn chỉ đang phải đối diện với 1 người chứ không phải 3 đâu. Trong chuyện này thiết nghĩ không cần dùng lập luận đanh thép để chiến thắng, mà hãy dùng tình cảm để cảm hóa và làm 2 người thân yêu của bạn tin, khi đó người khác có nói gì vào cũng vô hiệu.

Về lo lắng cuối cùng của bạn:
    "hiện giờ mọi nghi vấn đều giải trừ xong, chỉ còn mỗi 2 vấn đề: người Nghệ An và nhà ở xa."

bạn hãy vào đọc bài này:

http://vnexpress.net/gl/doi-song/blog/2011/01/3ba25ea3/

"Hàng trăm chỗ lệch phải kê cho vừa", cuộc sống vợ chồng nói riêng, và mọi sự trên đời nói chung, nếu bạn thực sự quan tâm, yêu thương, suy nghĩ cho người ta, chăm sóc, vun đắp cho người ta từng ngày, từng ngày một thì những điều bất lợi kia có khi lại chính là những điều thuận lợi mà người khác không có. Như "con gái Nghệ An dịu dàng, chịu thương chịu khó", như "con cái hè về có quê ngoại để về chơi"... cuộc sống là thế, nếu nhìn nó với con mắt màu đen, đó toàn là khó khăn, chướng ngại, nhưng nếu coi đó là những thử thách cần có để mình phấn đấu, để mình vượt qua và đi tới đích, thì ngày sau sẽ có lúc mình nhìn lại và tự hào kể lại với con cái rằng, để tới được với nhau, ba má đã vượt muôn vàn gian khó, và kết tinh của tình yêu chính là các con đấy. Chúc bạn thành công : )

Chỉnh sửa cuối: 9/2/11
  15. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Nhiều khi những cái bày ra trước mắt một cách quá dễ dàng và thuận lợi nó lại ko đáng tin bằng những cái mình âm thầm tìm hiểu lấy.

16. _TranHoangDuong_

_TranHoangDuong_ Mario & Luigi Lão Làng GVN

Mình có một ông anh,cũng dính vào chuyện như này.Ông ấy đầu tiên quyết liệt lắm,bỏ ngoài tai tất cả,đấu tranh cho tình yêu của mình,cuối cùng thì cả họ đành chịu ông ấy :D.Lấy nhau xong thì gia đình làm ăn thất bát,nhiều chuyện,thế là mọi người vịn vào lý do tại con bé ấy blah blah,rồi 2 người cãi nhau suốt ngày.Cậu nên tìm hiểu kĩ về cô gái này,tri nhân tri diện bất tri tâm mà:).Không phải đấu tranh chỉ lấy nhau là xong,mà còn cả tỉ cái hệ luỵ đi kèm nữa.Nói câu này cậu đừng tự ái,cậu đấu tranh cho tình yêu mới vài tháng của mình hay đấu tranh cho cái tôi của mình.Mình không rõ đoạn này lắm,bố cậu là người gia trưởng thì làm sao chỉ qua vài lời của bà chị kia lại thay đổi ý kiến được.Cậu cứ coi như đây là trò đánh bạc ý,đặt tất tay và canh bạc này có nên không,nếu vẫn cứ tiếp tục chơi canh bạc này,thắng cậu sẽ được một người,còn thua cậu sẽ mất tất cả(maybe).Dù sao quyết định cũng là ở bạn,gl >:D<
    p/s: thanh hoá,nghệ an là không bao giờ mình dây vào:">

17. Jukanius

Jukanius Đào Viên Tiểu Họa Gia Lão Làng GVN

Dám hỏi lão tiền bối vềphương châm sống ở cuộc đời này, tiền bối chọn thứ nào: 1. Danh vọng 2. Tình ái.

Tiểu đệ sẽ dốc hết ruột gan mà đóng góp ý riêng cho tiền bối ở bên TLBB. Nhưng trước tiên tiểu đệ muốn biết tiền bối thuộc tuýp nào. :;).

18. Shimay

Shimay GameVN Member Hội vườn đào

:-? Câu hỏi khó.
    Có thể câu trả lời là như thế này: "Sống là làm được những gì mình thích nhưng vẫn giữ được sự tôn nghiêm của bản thân"

19. tiver_da

tiver_da The Warrior of Light

ý em ý là chủ thớt nên mua cho em ý một chiếc xe máy đây mà :))

đùa chứ , mới yêu có 2 tháng đã nghĩ đến chuyện xa vời thế à , còn lâu lắm bạn à , trước mắt yêu được thì cứ yêu đi , làm gì được thì cứ làm đi , quan tâm chuyện mọi người nói làm gì , yêu thì chỉ đến đâu hay đến đấy thôi , chứ tính xa thế ko được đâu

20. ongtremai20

ongtremai20 Youtube Master Race

Chuẩn ko cần chỉnh.Người ta yêu nhau 4-5 năm còn chia tay nữa là mới có 2 tháng đã tính rồi.Hãy tính đến ngày mai thôi chứ đừng nghĩ vội đến "ngày mai",gặp cái khó sẽ ló cái khôn.Tính nhiều mệt óc còn bao nhiêu chuyện cần phải xử lý nữa mà đâu phải chuyện này ko đâu.