Tâm sự những ký ức về Pokemon

Thảo luận trong 'Pokémon FanClub' bắt đầu bởi tuan189, 30/8/11.

1. dangquocthai2

dangquocthai2 Persian Prince GVN Veteran

Trong tất cả mấy cái Movie chưa có cái movie nào mà mình lại ghét thằng Boss bằng trong Master of Illusion. Nhìn mặt là muốn đục cho mấy phát rồi. :6cool_beat_brick:chỉ muốn con Zoroark giam thằng đó vào tsukuyomi bị chích điện 24/24 :8cool_amazed:
    P/S Nhớ lần đầu mình chơi Pokemon là bản Emerald trên GBA của thằng bạn nhưng không hiểu sao cứ đánh trong E4 là mất file save cay lắm cày đi cày lại mãi. Sau này mới nhận ra là mình ngu:2cool_sad:

Chỉnh sửa cuối: 24/1/13
  2. liuliu

liuliu Dragon Quest GVN Veteran

mình lần đầu tiên chơi pokemon nếu nhớ k lầm là vào năm 2003 , ông bác cho cái GBA
    lúc đó còn bé không biết kiếm băng thế nào , nhớ lên hàng bông ở Hà nội mua đc cái bằng pokemon blue ( của hệ GBC )
    đem về chơi hết đúng 1 năm
    cái cảm giác vẫn còn say xưa với những bộ phim hoạt hình và truyện pokemon
    được cầm trên tay cái GBA khệnh nhất xóm ngồi chơi thằng nào cũng chúi đầu vào nhìn , tiết kiệm tiền ăn sáng để mua pin
    tết 1 năm sau đó thì có tiền lên hàng bông mua tiếp bằng pokemon crytal :(
    cũng chơit iếp 1 năm rồi tiết kiệm tiền mua băng ruby thì bị mất máy , giờ vẫn còn tiếc ngẩn tiếc ngơ :(

3. cuonghandoivodoi

cuonghandoivodoi Mr & Ms Pac-Man

4. ZzRikuzZ

ZzRikuzZ Mr & Ms Pac-Man

^ Tí nữa lại có bác nào la lên: Thiên Hoàng vạn tuế thì bm =))

5. vuvanvuong

vuvanvuong Youtube Master Race

Lớp 6 bắt đầu thấy pokemon lần đầu tiên khi qua nhà thằng bạn chơi, nhìn nó chơi thèm lắm chứ nhưng nhà thì lúc đó đang ở ké nhà bác, không có máy tính, nhà bác có máy tính nhưng con chị họ ngồi ôm, mình thì không dám đụng vào nên lâu lâu qua nhà thằng bạn xài ké tí. Lên lớp 8 mới có nhà mua được bộ máy tính cùi thôi nhưng hí hửng qua nhà thằng bạn mượn đĩa về chơi cày mê mệt hết phiên bản này tới phiên bản kia.
    Giờ laptop có, máy tính bảng có, internet có mà sao không tìm lại được cái cảm giác mê mệt như xưa nữa, chán haizzzzzz.

6. Vic3bie

Vic3bie The Warrior of Light GVN Veteran

Lần đầu tiên thấy Pokemon là lúc mình học lớp 7. Lúc đó đi dã ngoại thì thằng bạn cầm con GBA chơi Pokemon Fire Red. Vẫn còn nhớ là lúc đó nó nhặt đc Moóntone ở cuối đoạn đường hầm và tiến hóa lên Nidoking :)) Sau đó mình ra hàng đĩa định mua 1 con GBA về chơi nhưng giá hơi mắc định đi về thì chị chủ hỏi nhà e có máy tính hok, mình đáp có thế là bà cho cái đĩa CD về cái vào chơi giả lập. Có cả bản Ruby luôn chơi gần 1 năm mới phá đảo đc hết thì phải cũng ko nhớ rõ lắm :))

7. Legolas1234

Legolas1234 Mr & Ms Pac-Man

Tiếp xúc đầu tiên với pokemon là hồi anime pokemon chiếu lần đầu buổi chiều năm lớp 6 , đi học về fai cố về nhà thật nhanh , hôm nào ko về đc tiếc hùi hụi .
    Sau đó là sưu tập đống pokemon = cao su cứng , thích nhất nidoking + muk có điều sau đó ko hiểu biến mất đâu hết :-<
    Rồi dành tiền mua mấy quyển pokedex màu mỏng dính con con + đến năm lớp 8 là poemon special mà vẫn còn giữ đến bây h :))
    Đc chơi ké thử pokemon yellow trên pc ở nhà thằng e họ tí chút , mãi đến cuối lớp 8 sang 9 mới vớ đc pokemon gold + giả lập gba , copy vào usb vác đi cứ đến chỗ nào có pc là cắm vào chơi =)). Gắn bó với pokemon game từ đó đến h , còn dụ đc vài thằng bạn thành fan pokemon nữa

8. Seveth

Seveth C O N T R A GVN Veteran

Ngày xưa lần đầu chơi pokémon red, đi qua đây chẳng có cảm giác gì mấy.
    Từ khi đọc cái creepypasta cách đây 2 tháng về cái lavender town này, nghe lại giờ mới thấy rùng mình thật :))

9. GIAM_THI

GIAM_THI Mr & Ms Pac-Man

Mình cũng là member cũ box pokemon lúc đó , vẫn nhớ bác supergame88 hay baby@

10. drafanasa

drafanasa Legend of Zelda

mình đến với pokemon cũng khá lâu rồi (khoảng 11 - 12 năm trước), lần đầu tiên chơi băng pokemon yellow - đó là một cái băng rác sắp hư được tặng kèm khi đi sửa máy GBC 2nd =)) chỉ vì muốn bắt chơi con bulbasaur - ngày xưa gọi là ếch củ hành - nên bị nhúng chàm luôn cho tới tận hôm nay.Lớn lên công việc cũng nhiều, một phần lại không có ds và ghét chơi game emu vì nó không feel như việc cầm máy trên tay và nhấn A liên tục để bắt pkm dễ dính hơn (hồi đó chưa có internet, chỉ thấy mấy thằng bạn chơi rồi truyền tai nhau thế =)) ) nên mình xa rời pkm, khi mà game bắt đầu tiến lên các bản diamond, pearl, platinum..

gần đây mình đã bắt đầu chơi lại pkmY, bao nhiêu thứ mới mẻ chưa từng thấy lại đập vào mắt mình, cảm giác thật tuyệt vời như cái hồi còn tìm tòi cách chơi yellow =))

tất nhiên, để tăng sự kích thích và hứng thú khi bắt pkm thì mình tiếp tục vẫn phá máy bằng cách nhấn liên tục nút A như ngày nào từng làm banh cái GBC =))

Chỉnh sửa cuối: 11/1/14
  11. Phọt Ra Quần

Phọt Ra Quần Mười năm nay tao chưa đánh răng GVN Veteran

Ô kê để tui kể cho các bạn nghe chuyện đời tui....

Hồi đó tui nhớ rõ lắm, đó là vào năm nào tui không nhớ nhưng tui biết pokemon đầu tiên là qua băng hoạt hình. Câu hát "I want to be the very best" là một phần đời tui năm cấp 1 (chắc khoảng 1996-1997 gì đó). Hồi đó tui ko biết gameboy là gì, mà chỉ biết thể hiện tình yêu pokemon của mình qua việc học thuộc lòng PokeRap, ghét thằng ngu Ash và con Pikachu tào lao của nó, yêu Raichu và mua bài pokemon ở căng-tin. Mà hồi đó làm gì đã có pokemon TCG cho bọn cấp 1? Chỉ có mấy lá bài, thẻ bài hình vuông nhỏ nhỏ mà ngay cả google cũng không tìm ra (không phải hàng official card đâu).

Sau khi lên cấp 2, tui bắt đầu biết đến giả lập pokemon Red trên PC cùng với một cơ số chuyện vui xung quanh nó như việc Greveler lên cấp 100 sẽ thành Golem. Sau đó tui bắt đầu biết đến (chính xác hơn là lúc đó nó mới phát hành) truyện pokemon. Đầu tiên là Pipi, một bộ truyện tào lao. Sau đó là Pokemon đặc biệt và từ đây tui mới có một sự thay đổi: tui lên mạng.

Và trang web đầu tiên mà tui vô là diễn đàn của NXB Kim Đồng. Hô hô, đừng đùa nhé. Ở đây, tui đã gặp, làm quen với một cơ số người mà có thể nhiều bạn không biết, nhưng đằng sau họ là cả một... cái gì đó: Dragonball_ZZ, Poke_learner, green_masara, super-quênmịenófullname.... Chúng tui cùng nhau bàn pokemon cũng như dịch game, dịch truyện. Hồi đó, dù ko ai nói ai nhưng mọi người đều đồng ý Poke_learner chính là kẻ đứng đầu hội Pokemon ở đó, và sau nhiều chuyện xảy ra với ban quản lý (một lũ học sinh cấp 2 đòi quyền điều hành box lol). Chúng tui đứng ra làm forum riêng, và tạm chuyển trụ sở về gamevn.

Lúc đó, tui đứng ra (vì rảnh nhất) lập trang pokemon elite trainer (hay clg ấy chả nhớ nữa) và tập hợp được một mớ dân mộ đạo. Nhưng trình làm forum thì gà (invisionfree), thời gian từ từ cũng ít (xài dial-up) nên chốn đó cũng bị bỏ hoang, và cả lũ chuyển về gamevn dù sau đó nghe tin bạn super ra ngoài làm (hay lập) poke-mega.org.

Tui bắt đầu đi vòng vòng, chủ yếu là chơi game giả lập VBA, nên nghiện megaman battle network và kết thêm được 1 mớ bạn trên này trong đó thân nhất (hồi đó) có lẽ là shadow2810. Và vì mọi người cũng thích pokemon và toàn dân hardcore cả nên đâu đó khoảng năm 2000 thì tụi tui biết đến BattleNet (hay NetBattle cm gì đó). Và vui làm sao khi lũ GVN tụi tui đập tan nát các người bạn nước ngoài ở server lớn nhất NetBattle. Lúc đó tui còn nhớ shadow2810 nghiện Jolteon đánh nhanh diệt gọn, còn tui thì Umbreon dùng Attract troll. Rồi những metagame như Ninjask Baton Pass (tui rất zui vì tui là người giải được bài toán này với Golem Rock Blast) hay Marowak Boomerang...

Sau đó, thế này thế kia rồi mỗi đứa một phương, tui cũng hổng lên box nhiều nữa vì bị dính tiếng sét ái tình.

Thời gian thấm thoát trôi đưa, 3 năm sau tui trở lại, cảnh xưa không còn. Người xưa cũng mất. Những cuộc cãi lộn xuyên server, những đợt đi spam gamethu hay chém nhau với mod, những bài dịch walkthrough dài cả chục trang để kiếm ít MP, hay những bài hát của UHP, Lam Trường gợi tôi nhớ đến những buổi tà dương chơi Pokemon Crystal. Giờ còn đâu? Bài hát I want to be the very best vẫn còn đó, sôi động như ngày nào. Còn tôi thì sao?

Ây da, buồn quá buồn.

RON thích bài này.
  12. VLCM-italsa

VLCM-italsa Youtube Master Race

Mình thì chưa chơi trò chơi, chỉ xem phim và sưu tập hình giấy, mô hình người ta bán về cất đi thôi. Nghĩ cũng hay, mê phim nên thần tượng luôn mấy cô bé, cậu bé trong ấy. bây giờ mình có nguyên 1 bộ sưu tập mô hình đấy. Hôm nào mình chụp gửi cho mọi người xem!

13. nicxoan

nicxoan Youtube Master Race

mình xem phim Pokemon từ hồi cấp 1, nghiện từ ấy tời giờ đã 23 tuổi mười mấy năm trời. Còn chơi game bắt đầu từ Yellow, mà toàn chơi trên máy tính

14. kaz11

kaz11 Donkey Kong

Hồi lớp 11 em chơi pkm fire red bản tiếng nhật toàn phải chép skill để lên skill 5 đỡ bị xóa nhầm. chơi con start đến lv 40 mới biết nó có bản eng :(( Lớp 12 thì chơi thêm cái pkm xoay xoay chuột để bắt pkm cũng vui phết. máy cùi chơi giả lập giật cho tung người. Nhanh vãi giờ sắp tốt nghiệp đh rồi.

15. Fukami Touko

Fukami Touko °✧✯Azem✯✧° Moderator GVN Veteran

Biết đến Pokemon chắc lúc mình học lớp 3 những năm đầu 2000, lúc đó thì vẫn mê hoạt hình lắm, coi đủ thể loại (lúc đó thì vẫn còn xài băng). Bố mình thì hay đi mướn băng phim về xem, sẵn tiện mướn cho mình 1-2 cuộn hoạt hình, rồi 1 lần mướn 2 tập đầu Pokemon về, từ đó đâm ra ghiền, rồi từ đó, khác với những lần tước, mỗi lần bố đi mướn phim là mình nhất quyết đi theo cho bằng dc :)). Khổ nỗi, phim hoạt hình thì ít, mỗi tập thì chẳng có bao nhiêu bản sao chép nên hồi đấy ko xem theo trình tự gì cả.

Lên lớp 4 thì canteen của trường có bán hình sticker của Pokemon, nhớ ko nhầm thì 500đ 1 gói 3 -5 tấm thì phải. Ba mẹ cho 1000đ tiền ăn, mình đốt sạch vào đống này :)). Trong lớp, có thằng kia giàu lắm, cái ngày nó đem đống đồ chơi Pokemon vào, mình cứ tìm cách để dc chơi chung, sau đó thì nó cho không luôn 1 vài món nó ko chơi nữa, mình thì giữ như báu vật.

Lên lớp 6 thì ba mẹ cho nhiều tiền ăn hơn, lúc này thì mọi người chuyển sang xem VCD/DVD hết rồi, mà mấy cái này thì thường là mua, mà với mình thì nó cũng là cả 1 vấn đề, nên thường dành dụm tiền ăn rồi mua, còn nhớ rõ như in, cái VCD đầu tiên mình mua là tập Ash và Misty tranh nhau bắt Totodile :)). Lúc này thì Pokemon cũng khá phổ biến trên mấy kênh truyền hình rồi, cứ đến giờ là năn nỉ bố chuyển kênh để xem cho bằng dc.

Giữa năm lớp 6 thì mấy thằng bạn chuyền tay nhau cái CD có giả lập Pokemon trong đó, mình thì mừng ko tả dc khi thằng bạn thân của mình đưa mình 1 bản. Mà hồi đó có rành rẽ gì máy tính đâu, hồi đó thì ai cũng lên XP hết rồi, trong khi cái máy ở nhà thì hình như Pentium 2 thì phải =)), thấy chơi dc là mừng quýnh. Mà hồi đó ko biết tiếng Anh, ra khỏi Pallet Tơn, lên Viridian City bị ông già chặn đường, lúc đó ko biết phải đem Parcel về cho Prof. Oak nên cứ đi lòng vòng, đánh Pidgey và Rattata đến nỗi Charmander tiến hóa lên Charizard luôn (nghĩ lại thấy mình kiên nhẫn phết=))). Thêm cái nữa là hồi đó chơi thẳng trên CD luôn chứ ko copy & paste qua máy, làm cho bao nhiêu công sức trc đó tiêu tan hết =)). Sau đó thì mình bắt đâu dành tiền, lê la mấy cái tiệm vi tính để kiếm CD game Pokemon, và sau đó thì mình là thằng đầu tiên trong lớp chơi bản Johto. Mình với mấy thằng kia chơi mà cứ khen đồ họa đẹp, màu mè hơn bản trc =)). Không bao giờ quên dc cái cảm giác lần đầu bắt dc Scyther (Pokemon yêu thích của mình) thật ko diễn tả dc.

Rồi sau đó đi du học, qua đây thì biết đến Gen 3, hơi muộn vì nó ra cũng 1 thời gian rồi, nhưng vì đam mê nên cứ chiến. Sau đó thì bị cuốn vào vòng xoáy game online nên tính ra cũng ko có chơi Pokemon thêm lần nào nữa trong 2 năm. Cho đến khi cùng đưa em họ ngồi xem mấy episode mới nhất chiếu trên TV, thấy thằng Ash (lúc đó là Gen 4) vẫn chả có gì cả, nổi hứng lên mạng mò hết từ bản Red tới mấy bản Gen 4 về chơi. Mà gen 4 thì ko có dùng giả lập VBA nữa nên phải mò giả lập khác, nhớ rõ luôn là hồi đó thức cả đêm chỉ để tìm cách mò cái giả lập kia (quên tên rồi).

Tới bản Blac&White và Black&white 2 thì vẫn chơi giả lập, tới lúc có thông báo Gen 6, Mega Evolve rồi tiệm game bán cái 3DS Limited Edition nữa nên quyết định xúc cho bằng dc (lúc này đã đi làm, lương bổng cũng ổn định rồi). Nghĩ lại thì mình khó có thể dứt khỏi cái series này dc, thấm vào máu rồi =)).