Tàu nhanh - Quốc Cường $ : sập trần chung cư "cao cấp"

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi Trần Trần Trục, 23/6/11.

1. Funnnny

Funnnny Will Code Python For FOOD Moderator GVN Veteran

Toàn tính giá hiện nay vậy, khu Linh Đàm gốc xây ra rồi là bao nhiêu.
    Đã nhấn mạnh là bà này mua từ lâu và giờ mới đến ở cơ mà ? Giá nhà thời nay đương nhiên là khác vì giá vật liệu nó tăng gấp mấy lần rồi.
    Chung cư cao cấp ko chỉ có mấy căn thuộc hàng top như bạn kể ở trên, những căn như Hesmico cũng gọi là cao cấp, giá bán thị trường 19-20tr/1m2, nó cũng giống căn chung cư này thôi.
    Nói chung cư cao cấp cũng giống như nói ăn nhà hàng đắt tiền, 100k 1 suất cũng đắt mà 1tr 1 suất cũng đắt, và chả có bộ luật nào nó đưa ra và nói là ăn trên 200k mới là đắt cả, và tôi có 100k tôi cũng có quyền ăn vậy, ko phải là có 100k rồi "ko ngu gì mà đi cắm đầu vào" ăn chỗ 100k mà nên ăn 1tr cả.

2. StuWolf

StuWolf Liu Kang, Champion of Earthrealm GVN Veteran

nhà mình xây lên thôi cũng hết 1,4 tỉ rồi, chưa tính tiền đất :-s..................................

mà 4 tầng thôi, thế thì 2 tỉ sao xây đc cái biệt thự :-s .

3. uh_arch

uh_arch Mario & Luigi

Xem lại tiêu chuẩn chung cư cao cấp của BXD (grade 1) rồi hẵng phát biểu nhé, có cả đấy chứ ko phải định tính như bạn đâu. Linh Đàm giá gốc năm 2007 là 15,5tr/m2 so với 19-20tr/m2 khởi điểm bây giờ (trượt giá trong xây dựng thực tế 12-13%/năm) là như thế nào? Đấy có phải cao cấp ko? Trung bình nhé
    2 tỷ/căn diện tích 130m2 mà gọi là cao cấp thì cũng đến chịu bạn. Nói thẳng ra hiện nay chung cư đang ở đáy mà ngta cũng ko gọi 19-20tr/m2 là chung cư cao cấp đâu, chỉ cần tính theo suất đầu tư xây dựng + hoàn thiện + nội thất gắn tường (yêu cầu tối thiểu của chung cư cao cấp) + lợi nhuận + lạm phát + hầm bà lằng ở tiêu chuẩn cao cấp đã thấy 20tr/m2 ko thể nào đạt được tiêu chuẩn cấp 1 của VN chứ đừng nói đến tham khảo các tiêu chuẩn khác. Mình làm dự án 7 năm nay, các agency như CBRE, Savills, Knight Frank, Collier hay Jones Lang Lasalle đều làm việc cùng rồi mà chưa thấy một survey nào tính toán 20tr/m2 cho một căn chung cư cao cấp cả.

Có căn cứ thì hẵng nói, nói kiểu chày cối thì chỉ cho trẻ con nó nghe thôi. Thế mới bảo dân VN hay bị các chiêu PR của chủ đầu tư lừa, mua một căn hộ ở mức trung bình nhưng trong đầu luôn tâm niệm mình đang ở "cao cấp" :)). Một trong những tính xấu của người VN, bên cạnh tâm lý sính thương hiệu ngoại trong BĐS

4. Funnnny

Vui tính nhỉ, tiêu chuẩn nó mới ban hành (2010 ?), cái chung cư trên bài này đã bắt đầu xin giấy phép từ lâu lắm rồi =), còn trước nay chugn cư cao cấp vẫn là từ cái gọi của chủ đầu tư, chả có tiêu chuẩn nào cả.
    Người ta nói 2 tỉ và chung cư cao cấp, người ta mua người ta ở, còn bạn thì ở ngoài khăng khăng là tao có chung cư khác cao cấp đạt chuẩn mà giá cao hơn, nên giá mày ko phải chung cư cao cấp =)), nói thật với bạn, chả biết bạn đi làm dự án bao lâu, chứ gặp chủ thật chắc nó cho phát tát rồi.
    Ở cái VN này, mà xin sổ đỏ cũng mất thêm vài triệu tiền, thì cứ theo mấy cái tiêu chuẩn mà sống =)

5. Âu xít

Âu xít Mega Man

2 tỷ!

mua mẹ 30 m đất chỗ hơi xa xa 1 tí, 60 củ 1 m. Đắp vào vài trăm triệu xây 1 cái nhà nhàng nhàng, đẹp đẽ( với mình), sạch sẽ, ổn định lâu dài, chi phí ít!

giờ 2 tỷ chắc chả mua được chung cư tầm 80 90 m ở HN! Mà sao thiên hạ người ta thích chung với chả cư nhỉ???

Nhiều tiền mua 1 mảnh đất 1 00 m2, trồng 1 cái nhà chưa nội thất tầm 1 tỷ vào đấy thì cứ gọi là đẹp!

mua cái chung cư thì tiền gửi xe, tiền thang máy, tiền an ninh, tiền mạng/ cáp TV đã đái ra máu rồi.

Giờ giá chung cư còn rẻ so với đất, cách đây gần 2 năm, nhà mình bán 1 mảnh 30 m có 17 củ 1m! Đất có sổ đỏ hẳn hoi... THời đó dân tinh cứ đua nhau mua chung cư tiền tỉ!

hay giờ mua chung cư cũng là thú vui kiểu như tao mới mua con ái phôn???

6. Funnnny

Nói thì dễ ,người ta có tiền cũng phải cân nhắc chán rồi, giờ mua đất có dễ đâu

7. uh_arch

uh_arch Mario & Luigi

đã ngu lại còn chày cối, tiêu chuẩn phân hạng nhà chung cư ra năm 2008 áp dụng cho các đối tượng mua, thuê, cho thuê-mua nhà chung cư tại thời điểm giao dịch, trước đó đã có tiêu chuẩn nhà ở cao tầng năm 2004 theo tiêu chuẩn SNIP của Nga. Chính vì xã hội có những loại ngu như bạn nên ngta mới dễ làm trò với khách hàng như thế đấy, cầm tiền mua nhà mà nó bảo cao cấp cũng gật gật gù gù, đek biết quyền lợi của mình là cái gì. Mình còn lạ đek gì cái chung cư QCGL này nữa, file CAD mặt bằng các tầng đang nằm trong máy đây này.
    Nứt mắt ra tý tuổi, ti toe vài cái kiến thức bđs học mót ở đâu mà cứ khăng khăng cho mình đúng, AQ đ' chịu được =)). Nghiệm thấy câu "ko thể đỡ được những thằng ngu vì chúng quá đông và hung hãn" chẳng sai tý nào =)). Thôi mình té, trả lại đất cho bạn múa, mình dốt hay bạn ngu thì cứ để những ng vào topic này đánh giá :))

8. Funnnny

Thế thì chào bạn, tôi chia sẻ những gì mình biết, bạn thì giỏi rồi nên chém cũng ác, cũng chỉ là lời nói 1 chiều, còn người mua là cái người ở bài viết kia kìa. Cái dạng lại hở tí là nói người này người kia ngu thì cũng chả hay ho gì =), lôi mấy cái câu này nọ ra cũng ko chứng tỏ mình thông minh được.
    Chào thân ái.

9. Tidustar

Tidustar T.E.T.Я.I.S

Có quá nhiều lí do bác ah. Phải đóng chi phí bảo vệ, phí giữ xe, căn nhà ko thể sửa sang đc, chỉ có 1 khuôn mẫu , cái nước cũng rất chi là tệ. Nói chung lá rất nhiều lí do để mình ko bao giờ mua chung cư cho dù ko có tiền mua đất xây nhà đi nữa

10. Funnnny

Thế thì đến lúc cần ổn định chỗ ở với cưới vợ thì làm thế nào, đi thuê nhà với điều kiện cũng tương đương à :D

11. Âu xít

Âu xít Mega Man

ừ đúng là mua đất khó thật. Nhưng giờ mua 30 m đát, 100m 1 m, ô tô đỗ cửa chắc cũng chả khó!

^ đúng là hiện tại chủ đầu tư nào cũng lấy chữ cao cấp ra để bán hàng ... mà đã cao cấp cái kiểu gì toàn 20 30m 1 m???

12. bongbongbong

bongbongbong Persian Prince GVN Veteran

?? :|

13. >.O

>.O Mr & Ms Pac-Man

14. tienaxl

tienaxl Legend of Zelda

ko có tiền mua đất, ko có tiền mua nhà mà lại ko bao h mua chung cư thế thì bạn định ở đâu ??

15. Tia Sáng

Tia Sáng Zack Snyder =thất bại của Holyweed GVN Veteran Quy ẩn giang hồ

[video=youtube;x4T1_FVuMHI]x4T1_FVuMHI[/video]

:>.

16. StuWolf

StuWolf Liu Kang, Champion of Earthrealm GVN Veteran

chung cư nó cũng có cái hay của chung cư. các bác cứ tiêu cực quá [-(................

17. Funnnny

Mẹ hôm trước ngó chỗ trọ, toàn 5tr với 10tr 1 tháng, khủng quá ko đỡ được thưa các bạn :))
    P/S: Chỗ trọ gia đình nhé

18. JediDarkLord

JediDarkLord Dante, the strongest Demon Slayer GVN Veteran

Chung cư cao cấp ở HN ko thể nào có giá 2 tỷ được bơn.

Bạn ông già bán có 30m2 ở HN mà đã 1tr $

19. zikzackchocolate

zikzackchocolate Mario & Luigi

hồi ta mua nhà bên bắc linh đàm, mua gốc phát 1 tỵ 2, sau bán đi đc 2 tỵ rưỡi. mua lại 1 miếng 54 m2 đang ở lúc nó 30m/1m2, giờ đang đc giá 80m / 1m2 . chắc lại về ở chung cư quá :'>

20. Meiji1412

Meiji1412 C O N T R A GVN Veteran