Tây hóa nhạc ta: “nửa nạc nửa mỡ ”

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi Chicken Reborn, 6/10/09.

1. Kaywan

Kaywan Legend of Zelda

Thì bài bạn nói cũng có sức thuyết phục gì với tôi đâu ;)) , nội cái chuyện bạn nói hát live tệ là biết , nhiều khi chỉ nghe vài ba bài mà phán cứ như đúng rồi ;)) . Thôi không dám tranh luận ở đây , ai nghĩ gì thì nghĩ .

2. M@x

M@x T.E.T.Я.I.S

Mấy bác chê Bi Rain hát không hay chắc chưa xem Rain hát live mấy bài kiểu Love Story hay Handshake rồi.
    Vd : http://www.youtube.com/watch?v=3zQJcU3wRg4
    Nghe bài này live rồi nghe mp3 xem có khác nhau không???
    http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Love-Story-Rain.IWZF6ZUB.html
    Không chỉ thế xem 1 vài live per rồi phán thế được.
    Tớ chả nói chú Rain này hát live hay nhất Kpop , nhưng với trình độ hát bây giờ không thể nói là dở tệ được .Ở Hàn là tầm mức khá, hơn hẳn nhiều ca sĩ khác.1 điểm nữa là chú này không bao giờ hát lip , từ khi debut tới giờ.Các nhóm mà hát live hay như DBSK hay suju lúc mới debut còn lip ầm ầm.
    Đấy là hát ballad , còn nhạc dance hát như thế là được.Không ai vừa hát hay lại vừa nhảy đẹp được , quá khó , dễ bị hụt hơi.Vừa hát vừa nhảy đẹp chắc chi có MJ :D.
    Bác nào mà thích nghe ca sĩ Hàn hát live hay ý, search Kim Jong Kook , Shin Seung Hoon.

3. ún éo

ún éo Mr & Ms Pac-Man

^ vũ đạo như bi rain mà còn hát được là quá được rồi... như lũ Vpop vừa nhảy vừa hát =)) giọng không hề xuống sức :))

4. Sunoflife

Sunoflife Mayor of SimCity

Ở nước ngoài, đặc biệt HQ thì làm ca sĩ phải có sức hơn trâu ấy chứ. Lúc trước trong báo nó nói ca sĩ bên đó có khi đi show 3 ngày liên tiếp ko ngủ lúc nào mình ko tin.

5. Thẩm Tiên Sinh

Thẩm Tiên Sinh Legend of Zelda

Cái đấy tin được , chứ còn bắt người ta vừa nhảy đẹp vừa hát hay thì quá bằng giết người , phổi người chứ có phải phổi trâu phổi ngựa đâu =\

6. Sunoflife

Hát, sao lại mát?
    Câu trên ko hiểu lắm, thiếu gì người vừa nhảy đẹp vừa hát hay?

7. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

Ồ nếu như bác moi từng ca sĩ ra thì chịu. Cả nước của nó tất nhiên thiếu quái gì những ca sĩ đào tạo chuyên nghiệp chứ. Tớ đang nói chung chung cái lũ ca sĩ nhạc thị trường HQ ý, hát dở nhiều hơn hát tốt. Tớ thì ko nghe nhạc Hàn đâu nhưng nhiều trường hợp bị bắt phải nghe đều ko nuốt nổi vd luôn cái band bác kia vừa ví dụ DBSK <-- hét đến tởm. Còn Bi rain thì nhảy chồm chồm tất nhiên hát sẽ phô ko tốt. Mà thôi mỗi người 1 tai khác nhau, bác nghe thì thấy tốt tớ nghe thì thấy chưa tốt.. chắc thế!
    Tớ là fan của MJ nhưng vẫn phải phát biểu câu này: MJ hình như toàn nhép thôi hehe để ý 1 tý là thấy.

8. ún éo

ún éo Mr & Ms Pac-Man

=)) nói DBSK hát đến tởm thì tớ hiểu cậu nghe nhạc thế nào rồi , Bi rain vũ đạo đc coi là đỉnh nhất HQ thì nói nó nhảy chồm chồm thì không hiểu vũ đạo thế nào mới được coi là bt đây =))

9. Kaywan

Kaywan Legend of Zelda

DBSK hát live cực tốt :| , chất giọng của Xiah trong DBSK có thể coi là 1 trong những giọng ca hàng đầu HQ rồi , cậu chê thì cũng chịu :) , không phải may mắn mà DBSK có được chỗ đứng vững chắc ở nhật - thị trường âm nhạc số 2 thế giới và có lượng fan kỉ lục .

.
    Hình như là vậy thật :| . Nhảy quá trời mà giọng vẫn rất tốt .

10. naruto145

naruto145 Dragon Quest

lúc liveshow vừa múa vừa hát thì điều đương nhiên là giọng ko thể hay như lúc thu âm nên lập band lợi cái là hát live với thu âm ko khác nhau mấy ( đông chia nhau hát đứa này bổ đứa kia :)) )

11. Sunoflife

Thì đó cũng là cái lợi khi có band. Công việc cũng chia xẻ ra, nhưng money cũng thế.\:D/

12. Nhất Chi tùng

Nhất Chi tùng Fire in the hole!

Mình chỉ đú với rock, bọn nó chơi toàn tiếng Anh :'>.
    Và nhiều band hát tiếng heo nữa.

13. Rồng Tình

Rồng Tình C O N T R A Lão Làng GVN

Chém nhiều quá chứ có chắc trong đây ko ai nghe 1 vài bài của mấy pác này ?? 1 pác nào trong đây tên là Phạm Thành Sanh mà đi làm Csy lấy tên này thì đẹp phải biết nhỉ ;)) . Ngon thì làm Ca sỹ đi rồi chê ng ta . Riêng tớ gết mỗi con Đ~ BT thôi .

14. paladinlevel56

paladinlevel56 Mr & Ms Pac-Man

Ta thấy mấy em SNSD toàn đi đóng phim thôi, :|
    Birain cũng vừa đóng phim vừa hát đấy thôi.

Còn đào tạo từ bé thì làm sao mà biết được.
    Mà cái bài báo xoắn ở chỗ là ca khúc Việt mà đưa tiếng anh vào cơ mà. Có xoắn vũ đạo gì đâu,:))

Hàn Quốc đưa tiếng Anh vào thì lại hay, Việt Nam đưa tiếng Việt vào thì là lai căng :))

15. Chicken Reborn

Chicken Reborn Legend of Zelda

Có lẽ vì ko hiểu tiếng Hàn nên có tí tiếng Anh vào sẽ phần nào hiểu bài hát nó nói gì. Còn tiếng Việt thì mình hiểu nghĩa từng từ trong bài hát rồi, tự nhiên bem vài chữ tiếng Anh lại thấy nó vô duyên :))

16. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

Ý tớ ko phải nói Bi rain nhảy xấu, mà muốn nói nó nhảy máu lửa thế thì chắc chắn ảnh hưởng đến giọng hát. Ai bảo nhảy chồm chồm là nhảy xấu đâu mà bác phải bon chen.
    Còn DBSK hả? Chả biết live tốt kiểu gì, học sinh tớ thần tượng bon này khủng khiếp, trong fanclub của bọn này ở VN. Suốt ngày bắt tớ nghe nhạc bọn này để chép ra bản nhạc cho nó tập... thật sự nghe...haizz ko biết tả thế nào cảm giác... Thôi thì đẹp trai: có đẹp trai nhưng giọng hát thì.. chẹp chẹp, dùng từ "ca sĩ" cảm thấy nó chưa tới thế nào ý.
    [VIDEO]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/zS2StEzFZmA&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/zS2StEzFZmA&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/VIDEO]
    Lấy tạm cái clip này ra vậy, các đoạn hát phô là 3.50, đoạn ngân lúc 4.00 bị võng xuống phần giữa, thêm 1 đoạn hát non lúc 4.22 đến 4.28... sơ sơ là thế tớ chưa nghe hết. Nếu tai các bác ko nhận ra thì sẽ thấy nó hay, còn tai tớ thấy ko ổn. ;)) đừng nói do chất lượng quay hay youtube nhé vì các đoạn khác hoặc tiếng đàn nghe vẫn ổn, nếu méo do chất lượng quay thì tiếng đàn cũng phải méo rồi

Thôi tớ lượn ko các bác lại bảo "có giỏi thì đi làm ca sĩ" rồi hãy chê =))
    p/s: à mà đoạn đầu clip tớ cứ tưởng đây là MJ hí hí

17. HÀO KEN

HÀO KEN Fire in the hole!

Bọn Hàn nhìn đứa nào đứa nấy giống như gay ớn chết (trừ một số người như Jang Dong Gun) , nghe nhạc sến hải ngoại sướng hơn nghe bọn nó hát .

-----------------------------------------------

Còn việc mấy bác ca sĩ VN đặt nghệ danh gì thì kệ họ nhưng chèn vài câu tiếng anh vô bài hát thì nghe ngứa *** chịu nổi

18. Sunoflife

Đó là phong cách rồi. Mình ko wen được đâu, cho dù 100 năm nữa. Bên đó có nhiều trò lắm, nào là phong cách unisex hay giả gái đủ thứ hết.;))
    Mình luôn thích hình tượng mạnh mẽ, nam tính của ca sĩ nam như Justin Timberlake. Hay là dễ thương như David Archulate. Còn ca sĩ nữ thì nữ tính hay mạnh mẽ đều được. Bên Nhât với Hàn thì con gái đẹp lắm, mà sao con trai thì ko ưa nổi.

19. vn1931151

vn1931151 Legend of Zelda

giọng con gái nhật nghe đã lắm :>

20. Kaywan

Kaywan Legend of Zelda

Có lẽ cậu thấy các bé teen mê trai khoái nhóm này vì ngoại hình nên cậu nói thế :)) . Chứ chất giọng thì tôi thấy DBSK hay nhất trong các nhóm nhạc thần tượng bên Hàn . Cậu cứ nghe Bolero để biết giọng trâu bò cỡ nào .