Thảo luận chung - Hướng dẫn chi tiết chơi NavyField. [old]

Thảo luận trong 'Private server' bắt đầu bởi hatuan1983", 23/3/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Yin_Yang

Yin_Yang C O N T R A

He he, ha071 viết vậy là biết chơi lâu rùi. Nhưng vẫn quên béng là những player nào chơi tàu UK rush thì nó cũng tiến thẳng ngay đầu trận và tạm dừng lại quan sát, khi mà lực lượng địch phân tán ra 2 cánh, rõ là tử huyệt sẽ lộ. Thế là với speed + good armor + best damage + high accuracy cứ đạp sóng tiến vào liều mình ăn thua đủ.
    Đảm bảo với 1 player tính toán chính xác khi chơi chiến thuật này thì lực lượng 2 cánh sẽ ko đủ time để phòng hờ như ha071 đã nói. 1 con POW đổi BB4/5 là quá lời ! chưa kể nó còn làm hao tổn lực lượng BB đối phương đáng kể.

Thậm chí nhiều khi vào trận, tôi biết ngay phe mình thua, khi mà 2 con UK rush vào giữa và phối hợp với nhau, cắt đôi đội hình giết vài tàu của ta sau đó chúng nó, hoặc đánh thẳng lên 12h, hoặc thẳng hướng 6h, làm gỏi 1/2 lực lượng trong nháy mắt và đi đến kết cục thắng lợi.

Tóm lại điểm quan trọng trong chiến thuật này là :
    - CV/AA-ship phe áp dụng chiến thuật này phải làm chủ bầu trời !
    - Hoặc đối phương sai lầm để lộ yết hầu, hoặc bắn quá yếu ko đủ lực cản bước tiến quyết định ăn thua đủ của đối phương

Ngẫm lại, thấy đây là lỗi của cả đội hình, sai lầm cơ bản trong chiến thuật di chuyển và bố trí lực lượng, nên cá nhân dù giỏi, cũng bó tay !

Vậy làm sao cản ?

Tôi tạm thời đưa ra ý kiến thế này :
    - Scout là đương nhiên, no scout = lose !
    - Kỹ thuật Torpedo wall-in !

hãy để ý xem là khi 2 con TW thả torp ra 2 cánh thì khi đó nhiều khả năng sẽ là những trận thua với lỗi ở trên. Ngược lại : với 1 lớp wall-in tốt của torp sẽ có rất nhiều ý nghĩa :
    - Ngăn cản bước đầu ý định thực hiện chiến thuật này (tùy kỹ thuật thả wall-in, với 2 TW kết hợp, tôi tin là có thể ngăn cản hoàn toàn chiến thuật này)
    - Giả sử scout có bị bắn rụng thì torp ko bao giờ bị chận lại, trừ các loại hy-sinh-ship ! :'> Khi torp nổ, dù có màn đen che phủ cũng biết có tàu hit ! => Biết vị trí tàu địch, biết đội hình. Tàu bé thì nổ tan xác pháo ngay, tàu BB thì chỉ lòm bòm => biết cỡ tàu nào để chơi tiếp.
    - Torp wall-in cũng như là lớp tiền tuyến, phát pháo đầu tiên, nếu trúng sẽ khiến đối phương thiệt hại đáng kể ngay tức thì, hoặc lợi thế về sau khi CV thả torp (bulge đã giảm, hoặc =0). Ngoài ra, nếu ko trúng do đối phương xoay trở tốt (wall-in kém thì mới tránh đc, chứ còn tốt thì vẫn hit thôi !) thì ít ra, họ cũng bị động về khoản "chiếm lấy những vị trí lợi thế để tấn công phe mình". Những lúc quay tàu, hoặc dừng hẳn tàu chịu trận torp, là thời điểm nguy hiểm cực kỳ, vì lẽ bạn ko thể xuất phát với tốc độ của 1 chiếc F1 từ 0=>100Km/h chỉ vài giây được, hậu quả là nếu may mắn tránh đc phát pháo vào đầu, thì cũng in range trong thế bị động ! Chưa kể CV nó load bomber thấy mấy chú chạy chậm đã khoái rùi, đừng nói đứng yên !

@accp : cách bố trí của bạn tôi thấy nhiều yếu điểm lắm ! player good thì có thể hoạt động độc lập với đầy đủ AA gun, scout và bắn giỏi, lái tàu hay. Họ có thể chia cánh, phân tán lực lượng được. Đừng chơi như cách vẫn thường chơi trong GB hay Blitkz, player của mình chơi thế là hỏng ngay từ đầu trận !

Tôi gợi ý thế này :
    - dùng 2 TW wall-in vào vị trí giữa trung tâm và 1 cánh thôi, South or North, cánh nào chọn tấn công thì torp.
    - Để 1 BB yếu nhất và 1 AA ship hộ tống đi hướng mà ko định tấn công, chủ yếu cù cưa dụ địch.
    - Tập trung toàn bộ phần còn lại, đi theo 1 hướng, đánh cấp tốc thọc sâu vào sau lớp torp. Với số đông tấn công ào ạt tất sẽ lợi thế, dẫu cho Fighter có yếu, thì nhiều scout, nhiều AA ship, nhiều fighter cùng support cho nhau tập trung, ko thể ko mở 1 vùng trời xanh được.
    - Cứ đánh thọc như vậy vừa bảo toàn đc phần lớn lực lượng, cover cho nhau, và nếu thực hiện tốt thì sẽ làm gỏi đc 1 cánh, thế nào cũng đe dọa đc lực lượng Carrier của đối phương đi sau đó. Mất Carrier thì điều gì xảy ra, khỏi nói !
    - Đừng để tư tưởng thằng to xác thích giáp lá cà thắng mình ! Có thể 1 ship của mình bắn ko tốt, nhưng 2-3 ship bắn vào 1 thằng thì tệ cũng có 1 ship trúng !

2. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

Nếu không chơi cách mình, có lẽ Team thua nhanh hơn chúng ta tưởng. Đi 1 cánh, để sổng 1 cánh là 1 điều mạo hiểm không đáng có, nếu như quân ta ít có thể làm vậy nhưng đây là ngang nhau, làm thế thì tự nhiên chui đầu vào cái gọng kìm.
    OK, cái này để test lại xem. Nếu như các phân tích dưới k hợp lý thì hủy.

BB1 , 1 AA ship làm sao dụ địch, kìm chế tấn công của địch
    Đừng nói là thế nào, nội thấy đối phương đc không là cả vấn đề. Tạm cho nó là 1 BB4 (tạm thôi nhé, đừng nói BB yếu nhất) + AA ship trong đó BB4 có bắn hay đi chăng nữa thì time giữ chân BB5 và 1 CV good cũng không lâu chứ đừng nói cầm chân,hãy tưởng tượng, nếu BB4 đang chạy, BB5 dĩ theo , thường là BB4 chết nếu ko có scout, cón 1ccon BB4, 1 con BB2 xông xuống gòng kìm, con CV phía trên của nó ào xuống thì sao? Nếu 1 cánh lủng, cánh dưới chưa dẹp, nó dánh xuống luôn. 1 cái hướng 9h, 1 cái hướng 12h. Làm sao bác chống?

Chưa chắc đã ngon ăn.Đi nhìu mà để làm gì vậy. Xem nhé, 3BB5, 2BB2, 1BB1 (1BB4 đi trên) Làm sao xông vào đc bọn nó chỉ có 1 hoặc 2 BB5 good player ? Đâu phải đông mà ai cũng bắn trúng bọn nó BB2,BB1 làm sao bắn đc trong range của BB5, đi đông 1 nhóm chỉ cho nó có cái vẻ bề ngoài hùng hổ, đi dại mà xông vào nó bắn cho chìm tan xác. Trong cái nhomds đi đông đó chỉ Chỉ cần 2 BB5 bên nó bắn dù dưa, câu giờ là các bác chết nhá.
    Chính xác là vùng trời xanh mở đc nhưng ai dám đảm bảo là CV nó chơi quá hay hay nói cách khác là no không thấy mình sao? Nhìu scout chỉ food cho FT. Mà AA ship có dám chạy truớc ăn đạn hoặc cản chân BB5 để bắn scout không?
    Chưa kể nếu  bọn nó toàn Pro, mình đi 1 đám đông như vậy, nó cũng torpWall hay mình mù, rút lui, Nếu player đã ko tốt mà đi đông như vậy làm sao xoay trở, bac cũng biêt rồi, BB5 cực kỳ khó khăn đấy. Đông đúc cũng là 1 bất lợi.
    Nếu đã ko tốt là làm 1 đống, lại bị gọn kìm từ trên xuống thì làm sao cover trên ,dưới đc.
    Cái này lac đề chằng liên quan gì đến đi thiên 1 hướng cả
    MÀ WW ko cho BB3 có nghĩa các tàu rúh đề ko tham gia, trừ L1 BB4. Nên cứ chưa 2 hướng mà ko sợ thọc giữa.

Theo tôi, không nên tập trung quá mạnh 1 hướng mà bỏ hướngkia

3. khoailang3

khoailang3 T.E.T.Я.I.S

điều khiển 1 tập thể ko có ràng buộc quyền lợi và nghĩa vụ là rất khó, ở đây lại là online nên càng khó, mọi người ráng chú ý các thông báo và info vắng mặt khi ko tụ tập đc nhe.
    - như 1 đội banh thì có HLV và Manager là 2 vị trí khác nhau, tui đề nghị vohuudai làm tactic, deathlyarrow làm Manager đi, cho bớt mệt và hiệu quả, vohuudai thấy đc ko?

4. [Rest In Peace] Panzerklein

[Rest In Peace] Panzerklein 16 July 2021

3 con CV thì ai sẽ lái CV nào?

5. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

1 Europa dành cho ai chơi KM CV trước đây và xét thấy là pro điều khiển Fighter, tôi sẽ chơi con Ark. và 1 người nữa chơi Hỉyu - đã từng chơi CV và điều khiển FT khá.
    Có neigima, longhd,sonvks,mrkis chơi KM, nhưng mà anh longhd đk ft còn hạn chế, nên negima và anh mrkid khi nào lên xem thử thế nào. E ko dám noi em pro nhưng mà cũng đem đầu ra cho mấy bác chém :D.
    Hiện nay bản event đang có lỗi (fi công down về lại ko xài dc) , chờ tới thứ 3,4 tuần sau xem.
    Bây giờ làm sao để bác vhd về lại với anh em nhỉ, ai có tài thuyết giáo, mời bác về lại xem. :(

6. Ngocub

Ngocub Mario & Luigi

dưới 15 người sẽ ko đủ điều kiện tham gia, hôm nào phải điểm danh cái đã chứ toàn họp kiểu 5-6 người thì nên xin rút đơn sớm đi :D

7. [Rest In Peace] Panzerklein

[Rest In Peace] Panzerklein 16 July 2021

Từ sau vụ này anh em rút kinh nghiệm nên thường xuyên vào test server vào cuối tuần tập dợt với nhau ;)).

8. Yin_Yang

Yin_Yang C O N T R A

Hì, chạy đua thành tích với VHD tí :

mặc dù att không gần 300K nhưng mà damage thấp hơn(99,5K) và ton of sunk ship tới 304K (222K).
    Hix, trong trận này chả hiểu ăn phải thuốc kích thích gì mà tui vác Monty cày sạch sẽ từ đầu tới cuối trận, trong đó có L2 và H44, bắn gần như trúng hết tất cả shell :o. Bọn nó cũng hét toáng lên wtf ...

9. MrXuxu

MrXuxu Legend of Zelda

2Eng lv60.
    2Rep lv60.
    1Eng lv54.
    1Rep lv47.
    2Gunner lv54(có boost).
    Khuyến mãi:
    1Eng, 1Rep lv37.
    2 TorpMan base 12 Rld 10 lv19.
    Được 35mil. Có đc giá ko?

10. darrichu

darrichu The Warrior of Light Lão Làng GVN

Event sever đã vào được. Những ai có trong list của vhd đều có thể login vào. Tui đã vào nhưng ko thể mua được ship. Chả hiểu tại sao nữa. Ai vào check thử xem.

Muốn tạo sailor ấn new.

11. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

Hãy xem 1 con sailor của server event đây WOOOT

12. darrichu

BO ability 5000, vet 300 thì guideline dài hết cả map đó. Bug thì tùm lum, L2 có AA, ko đổi được engines, FCS, súng các kiểu....

Cũng may được cái này bù lại
    :)) :))

13. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

Có nghĩa là ai post trên forum đều đc thưởng 1 tháng sub à, thế thì vào rồi kiếm cái gì post thôi. :D

14. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

Sao tôi ko mua dc ship nhỉ, bác nào biết ko? [​IMG]

15. Yin_Yang

Yin_Yang C O N T R A

Không phải là "vào rồi kiếm cái gì post" mà ai có tên tham gia trong cái event này (đc gửi bởi VHD đó) sẽ có 1 tháng pre-sub

Nhưng mà những ai có tên trong list gửi thì mới login vào cái event client đc à, chán nhỉ.
    Mình cũng muốn thử mấy con supper sailor coi nó thế nào :">

16. accp4818

accp4818 T.E.T.Я.I.S

bac ying yang lay' ID pass cua meocon kia`, meocon da share vai trang truoc roi/ De toi muon ID< pas cua vnmese tu vohuudai nua la co them 1 acc dc chơi.

17. darrichu

Đã có match list:
    Round 1: Vietnam vs Bye Trận 1
    Round 2: Vietnam vs Chile Trận 1
    Round 3: Vietnam vs Russia Trận 1
    Round 4: Vietnam vs Scandinavia Trận 1
    Round 5: Vietnam vs UK Trận 1

Time: 8pm-11pm UTC On Saturday and Sunday
    Tức là 3am-7am giờ VN

Xác định gặp UK và Russ là khó nhằn rồi

18. Yin_Yang

Yin_Yang C O N T R A

Hix, tối qua nhục quá, cưỡi Monty mà bị 2 con Dunkerquee nó attack, tụi nó chạy vòng vèo hình tròn nhưng zigzag trên cái đường tròn đó. Ko hiểu sao speed nó nhanh quá, 40 hay 42 gì đấy, tôi bắn 3 phát mà chỉ trúng đc 1 phát, 2 con Dun đấy nó cũng fire 3 lần, trúng 2 lần mỗi con, teo luôn Monty rùa ...

Đang download client event đây ^.^ thử mấy con AA 5000 ability lv120 coi thế nào :-ss
    Chắc chỉ nên ấn spacebar 1 lần kẻo hết đạn quá ^^

19. Yin_Yang

Yin_Yang C O N T R A

Ack ack, Darichu đừng coi thường bọn Chile, hôm gặp thằng uss_pat của Chile, nó khoe là team nó 10 thằng BB5 với 4 thằng CV5, thằng nào bắn cũng kinh hết á :(

20. MrXuxu

MrXuxu Legend of Zelda

như vậy là presub có từ bao giờ?
    Nếu vậy thì phải nhờ deathlyarrows mua hộ ít boost rồi.
    Chơi CV US thì nên boost những con nào các bác tư vấn dùm với. Lẹ lẹ để tranh thủ tháng Pre

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.