Thảo luận ,giải đáp thắc mắc về Rome total war V9 chính thức

Thảo luận trong 'Kho lưu trữ' bắt đầu bởi vietanh797, 14/12/09.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Rome không phân ra thành kinh tế hay quân sự. Thường thì ưu tiên xây các công trình + kinh tế trước, lâu lâu xen lẫn quân sự và văn hoá. Tỉ lệ xen lẫn này dựa vào tình hình thực tế chứ ko có công thức cụ thể.

Những fac quân đời đầu khá tốt có thể tập trung kinh tế, quân sự từ từ xây sau. Những thành quá ít dân dù có xây nhà lính cũng ko lên cao được, hoặc không train được bao nhiêu, thêm nữa lại không có tiền train vì ko lo kinh tế. Những thành đó nên tập trung kinh tế, văn hoá để tăng dân nhanh. Mỗi thành xây 1 loại nhà lính, thường là nhà cao nhất của quân địch khi chiếm được, hoặc dựa trên thế mạnh yếu của các loại lính, cơ cấu 1 stack lý tưởng mà mình muốn.

Các công trình tăng PO thì dựa trên tình hình dân chúng mà xây. Thấy nó xuống khoảng 80-85 thì xây đền thờ hoặc train thêm lính giữ thành. Lưu ý những thành khác văn hoá xây xong vẫn phải đợi 1 thời gian để nó đồng hoá. Muốn đồng hoá nhanh hơn thì xây nông dân ở thành có văn hoá của mình sang thành mới disband.

Các vấn đề trị an khác đề nghị xem topic hướng dẫn. Ngoài ra không có chuyện PO cao thì tường thành vững đâu.

2. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Nếu quân thủ thành đông thì có thể bị trò này.Lúc này 1 là ra thành đánh 2 là mang quân ra cứu

Peasant làm Garrison có 3 cái lợi

1.Quân số đông giữ thành lợi
    2.Nó tốn nhiều dần=>đỡ dân là đỡ loạn
    3.Rẻ

Tuy nhiên dùng peasant Garrison thì khả năng "đàn áp" chỉ=1/2 so với các loại quân khác:|.Theo tui thì mỗi thành nhỏ nên để 2 peasant,1 Townwatch (hay tương tự).Thành lớn cứ tỉ lệ như vậy.Ở các thành gần biên giới cần để các loại quân tốt 1 chút và các thành tuyến 2 để Townwatch và archer để lỡ bị đánh lén thì họp quân địa phương ra cứu

Khi chiếm xong thành nếu mặt đỏ,xanh dương thì giết sạch dân đi.Sau đó đập đền (nhất là với các fact khác văn hóa như AC vs LM) xây đền của mình.Để quân chủ lực ở thành đó 1-2 turn.Đưa hay train lính giữ thành đó rồi mới đánh tiếp.Đối với bọn ngoan cố thì ngay turn sau chúng sẽ nổi loạn nhưng vì quân chủ lực còn trong thành nên sẽ 0 sao chỉ cần retrain quân

Tip:nếu trong đạo quân của bác có lính đánh thuê và khi chiếm thành xong thành mặt đỏ (chắc chắn turn sau sẽ nổi loạn) thì nên cho mấy thằng đánh thuê ra khỏi thành

Về kinh tế thì thành có cảng chuyên kinh tế và ngược lại.Tuy nhiên nếu có tiền thì nên xây đầy đủ.Để tiết kiệm tiền thì nên dùng nhà lính cấp Minor city làm chủ lực

PO thì thành nào cũng phải có cả.Các loại đền (temple) nên click vố từng loại để biết tác dụng

3. Zero_1992

Zero_1992 Mr & Ms Pac-Man

Bác nào biết thay avata tướng chỉ em cái ......thank

4. redfires

redfires Mr & Ms Pac-Man

có ai biết cách chuyển retinue từ tướng này sang tướng khác ko,mình đã thử lấy chuột trái ấn chặt và di chuyển cái mặt của thằng retinue rồi bỏ xuống cái mặt của thằng tướng cần chuyển ở dưới ô army rồi nhưng vẫn ko được :((:((:((:((,ai biết thì hướng dẫn chỉ tiết cho mình nhé,cảm ơn

Chỉnh sửa cuối: 16/3/10
  5. A_Dragon

A_Dragon Persian Prince

những ancillary/retinue liên quan trực tiếp tới thằng tướng ko thể chuyển đc (ví dụ: tutor), các retinue là đồ vật hầu như chuyển đc hết. Xem trong file ancillaries để biết cái nào chuyển đc

Ngoài ra 1 tướng max đc 8 ancillaries và ko đc có 2 cái trùng nhau.

6. redfires

redfires Mr & Ms Pac-Man

he he,cảm ơn bạn,giờ mình biết là muốn chuyển retinue giữa 2 tướng thì retinue bên thằng tướng kia không có mới chuyển wa được,cảm ơn bạn nhiều nhá :D :D :D

7. redfires

redfires Mr & Ms Pac-Man

8. Zero_1992

Sao ko ai trả lời em thế :(( Amin giúp em với :((

9. nhinhonhinho

10. redfires

redfires Mr & Ms Pac-Man

híc híc,không đc bạn ơi,mình cho đội thuyền khác tới để tranfer thuyền từ bên đó qua,nhưng khi bấm ok thì ko đc,kiểu này chắc bỏ luôn đội thuyền này cho rồi,híc,gần full stack,mà nó lại ko cho delete thuyền mới chết chứ,nhìn ngứa mắt quá:(:(.Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều :):)

Chỉnh sửa cuối: 17/3/10
  11. Zero_1992

move_character <tên> <x,y> - Đưa nhân vật tới một toạ độ xy nào đó trên bản đồ
    Bạn thử chat xem có dc' ko

12. redfires

redfires Mr & Ms Pac-Man

cái tọa độ xy mình chả biết nhập vô làm sao hết, cái đội thuyền của mình tên là :adminral herennius,có gì thì bạn thay tên đội thuyền của mình và cái tọa độ vô dòng code phía trên rồi post lên đây cho mình được không,chứ mình không biết nhập cái tọa độ làm sao hết,di chuyển tới tọa độ nào cũng đc (càng gần chỗ bị kẹt càng tốt).thanks

13. longthancangio

longthancangio Mr & Ms Pac-Man

Chào buổi sáng mọi người ơi . ! Chúc ngày mới vui vẻ nha:D

14. Zero_1992

move_character "Adminral Herennius"43,63
    Cái map là hệ trục tọa độ Oxy thui mà .......
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    move_character "Admiral Herennius"43,63
    Cái map là hệ trục tọa độ Oxy thui mà .......
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    move_character "Admiral Herennius"43,63
    Điền cho đúng tên "Admiral Herennius" mới đc' tui thử là dc' rui'

15. redfires

redfires Mr & Ms Pac-Man

yeah,được rồi,cảm ơn bạn nhiều nhe

16. nhinhonhinho

17. LittleRabbit

LittleRabbit C O N T R A Lão Làng GVN

Vãi hàng mấy con voi cheat này, mà mấy thằng lính cũng thuộc dạng superman bay cả 2 3 chục thước mà rớt xuống xong lại đứng lên. Vãi >.<

18. Zero_1992

Đúng là muỗi đốt inox :)) thế thì làm sao mà sống nổi

19. killerinthedark

killerinthedark The Warrior of Light

mấy thằng lính bay như gắn tên lửa vào ass
    còn cái vụ bay mà ko chết là thường thôi;)), trước mình chơi 1 bầy voi to charge vào hàng phalax có thằng bay cả thước xong đứng lên ko chết thằng nào cả:-o

20. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Nhắc đến chuyện tung lên lại nhớ, lúc trước mới chơi không biết cứ xếp phalanx dày thật dày, 4-5 unit 1 chỗ để chặn đường. Vừa start battle xong nó "bùm" 1 cái nổ y như có thằng mang bom tự sát. Lính văng tung tóe, xong lồm cồm bò dậy cố tìm cách chui vào hàng =)) . Công mình xếp nãy giờ mất hết hàng ngũ, dựng hết cả giáo.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.