[Thảo Luận]Shogun 2 Total war - 戦国時代

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi Kronpas1997, 17/3/11.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. tomcat

tomcat T.E.T.Я.I.S

có ai chỉ em cách chỉnh cho thành tiếng anh không nó ra tiếng của nước nào ấy khó chơi quá.

2. The Iron Eagle

The Iron Eagle Sam Fisher, Third Echelon Agent

tui thủ ngoài đồng chứ có phải ở trong thành đâu, stack đầu của nó là 5 thằng tướng với cả 1 đám ashigaru, stack 2 cũng là 1 stack ashigaru nữa, tui vừa đổ bộ lên cái đảo của bọn Honma thì tụi nó kéo ra biển chặn đánh, bọn nó 5 tướng đi sau 2k thằng ashigaru charge quân tui, lính tui cố gắng chốc cự trước biển người nhưng thiệt hại quá năng do tướng của nó nhiều quá khiến morale của bọn yari ashigaru kia cao vãi, kỵ binh đi vòng ra sau thọt đít yari thì nó cho 2 đạo tướng chạy ra chặn đánh với mấy đạo yari phía sau ào vào yểm trợ nữa nên kỵ binh tui cũng bét nhè,

đánh nhau 1 hồi loạn xạ giết dc 4 tướng với gần 2k quân của nó thì cái stack ashigaru thứ 2 tràn vào bản đồ, mà nó tràn vào ngay kế bên chỗ tui đang đánh nhau mới ghê, lúc đó nhìn lại đạo samurai nào của tui cũng còn có 1/3, kỵ binh mỗi đội còn vài thằng, có mỗi great guard là còn gần 20 em, tui liều chết cho tất cả tràn vào chống đỡ với khoảng 2k5 thằng mới đến đó, cho cung thủ bắn tên lửa vào cái đám lúc nhúc đó, cuối cùng may mà thằng tướng cuối cùng của nó bỏ chạy nên 2k thằng ashigaru kia nó cũng bỏ chạy luôn, may dễ sợ, tụi nó ko bỏ chạy thì chắc tui phải cho cung với đám pháo thủ ra xáp lá cà luôn

trận đó thở phào, mặc dù thắng nhưng tui cũng phải rút quân lên tàu bỏ chạy vì thiệt hại quá nặng, về lại cái thành ven biển nằm phục hồi khoảng 1 năm mới dám quay lại...

tui chơi cả campaign thì ko có duel tướng... duel chỉ có trong intro thôi =))))

Chỉnh sửa cuối: 23/3/11
  3. DNK90

DNK90 Legend of Zelda

gần 1k4 quân gồm 2 đạo ngựa, khoảng 6 7 đạo bow samurai, thêm vài đạo ashi của Takeda Shingen hok thể đâm thủng hàng phòng thủ đc sắp xếp hợp lý chỉ với hơn 800 quân ^^!

4. nhozlove

nhozlove Mr & Ms Pac-Man

sau những turn đầu thâm hụt Food thì mình mới để ý là khi nâng cấp thành ngaọi trừ số tiền mất thì cũng tự động mất 1 food, và khi chiếm đất nếu có cái nhà Rice Trading gì đó thì đập đi không cũng bị giảm food nữa. Ai cho hỏi cách Duel tương thế nào nhỉ nhớ trên youtube có clip đó mà.

5. bigfootsc

bigfootsc Youtube Master Race

Những clan nhỏ phần lớn là do rebel tạo thành, ở mấy cái thành mà có thể làm vassal. Mà quân rebel thì ghê lắm, mình dùng ashigaru chiếm thành, thấy thành nó có cả Fortress với Warhouse rồi cả cái nhà xây Katana Samurai. Đến khi nó rebel, ra 1 đạo 2/3 stack toàn samurai.

6. katt6389

katt6389 One-winged Angel Lão Làng GVN

Ghiền takeda shingen lắm mà chơi VH-VH toàn bị tụi nó hành. Có bao nhiêu tiền bạc đều dồn quân lên north shiano thủ, cù cưa vơi thằng Ueghesi mãi mà vẫn ko bật lại được, riết ko dám điều quân ra khỏi thành lun. Mãnh hố xứ Kai đâu không thấy , thấy giống "con rùa già xứ Kai" thì hơn =((=((

7. bigfootsc

Bạn đừng sợ nó. Máy có 1 chiến thuật là dồn hết quân làm 1 trận hoành tráng. Nếu bạn đang thủ, cố gắng chắt chiu làm 1/2 hoặc 1/3 stack gồm 2 phần cung 1 phần giáo, đi vòng ra sau lưng. Đến lúc nó công thành mình thì mình cũng công luôn thành nó. Khi def ở thành mình, nên điều khiển trực tiếp. Nếu đông quân thì nhiều cung sẽ dễ def hơn. Nếu ít thì phải có yari để chống lại bọn nó lúc trèo vào thành. 20 turn đầu, quân toàn ashigaru, bị bow bắn rát quá là route ấy mà. Có 1 chiến thuật cũng hiệu quả, nhằm vào khai thác điểm yếu AI. Nếu địch có ít kỵ binh và cung, chỉ nhiều bộ binh, thì đem 1 đạo ngựa ra chạy quanh thành, bọn bộ binh sẽ ko leo thành nữa mà đuổi theo ngựa, cung mình đứng trển xả đến hết tên thì thôi.

8. nhatdear

nhatdear Mr & Ms Pac-Man

Tui cũng bị vậy nè, bị hành 1 ngày, cuối cùng làm theo hướng dẫn của cái thằng giới thiệu lúc vừa start game là ok... Đầu tiên rush lên phía Bắc trong turn 3 hoặc 4 phải chiếm đc thành, lúc đó allies với Uesugi đc, chậm 1 turn cũng ko đc, tiếp đó 2-3 turn sau phải vòng xuống đập South là em Kiso j đó, hoàn thành trước turn 10 là ok. Nhàn... Cỡ turn 11 12 là Hojo qua hỏi thăm mình à, chừng 1.5 stack ........

9. bigfootsc

Mình có câu hỏi hơi ngu 1 chút. Đánh kỵ binh có khái niệm charge, ko biết có phải là dùng đội hình mũi tên lao thẳng vào địch ko?
    Các unit đều có charge bonus, ko biết chỉ số đó nói lên cái gì?

10. CptAnhTuan

CptAnhTuan Donkey Kong

charge ko chỉ kỵ binh mà còn các loại unit khác đều có chỉ số này..............khi cho quân lao vào kẻ địch thì tùy theo từng loại quân mà đc + bonus dame

---------- Post added at 04:03 ---------- Previous post was at 04:02 ----------

có khả năng đc hight đó bạn ah và max lính là Ultra Size ( khoảng 200 1 unit đối với yari ashigaru)

11. Odisey

Odisey The Miscast Sorcerer GVN LEGENDARY ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ GVN Dalit

Xin hỏi chơi VH có còn tình trạng lính mình vừa sáp trận chết chưa tới 50% là cong đít bỏ chạy toàn tuyến không các bác ?

Bị giống cái Shogun 1 thì thôi bb VH luôn .

Cuối tháng mua máy mới là được chiến rồi , hồ hồ .

12. tomcat

tomcat T.E.T.Я.I.S

có ai chỉ em cách chỉnh thứ tiếng cho nó thành English không em vào chơi nó ra thứ tiếng của nước nào ý không đọc được.

13. Yuki-Kun

Yuki-Kun Mr & Ms Pac-Man

Khuya qua cầm Yoshihiro 16 tuổi oánh liền 2 trận lớn...
    Lần đầu đẩy lùi quân xâm lược Shoni (nó là liên minh nên nó mượn đường đi qua Hito của Saraga )
    Đc cái cục giống như hồi Med 2 trên map khi đc Heroic victory á =))
    Sau tuyên chiến với bọn Saraga nốt, đánh úp buzen =)) ( Ai bảo láo cho bọn nó mượn đường ... )
    Tiến lên 1 tý nữa thì Yoshihiro phải oánh với 1full Saraga ( Anh này là anh duy nhất có kị trên Kyushu) đã phải cực khổ, lại còn thêm thằng Shoni có 50% full...
    Lợi dụng cái núi ở gốc trái, giết sạch cả 2 thằng, kết quả :
    2100 vs 4900 => Mình còn 400 quân mất 1 tướng, mấy ảnh còn 600 chết cả dòng họ =))
    Nếu mà có kị binh thì kết quả trên ko thể nào như vậy được =.= Điểm khó của Shimazu là ở chổ phải chiếm được Tỉnh Buzen để làm bàn đạp tiến lên phía Bắc ( Xét bản đồ theo phương ngang )
    Và phải chiếm đc pháo đài Kumamoto của tỉnh Hito để có kị binh hùng mạnh :X

14. Zero_1992

Zero_1992 Mr & Ms Pac-Man

Cho mình hỏi các bạn đang chơi bản demo ah

15. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

Tại sao lại hỏi vậy :-/

16. thelordofthegame

thelordofthegame Youtube Master Race

bác yuki vất vả nhỉ. Em thì ngay turn 1 đã ally với Sagara rồi tuyên chiến với Shoni sau đó cho 2 bác Sagara với Shoni đánh nhau, mình rảnh tay dẹp bọn Ito. Đánh xong Ito thì may bọn Shoni nó chiếm được Higo thế là đem tướng phụ ra chiếm ngay tỉnh đó. Và trước turn 20 cả Kyushu đã là của nhà Shimazu :)). Máy có kiểu dồn quân làm 1 trận hoành tráng đựoc ăn cả ngã về không nên đập chết quân chủ lực của máy là coi như cả clan toi luôn

17. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

Mình chơi thì cũng thế chứ khác quái gì máy. Upkeep chỉ đủ 1 army, chẳng nhẽ cắm army giữ nhà mãi à =)

18. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

hic
    chơi shimazu
    1550 thì phải
    vẫn 2 thành

đang war với thằng Sagara và shoni
    Sagara ally với Mori nữa >"<
    food -1 nên cứ kéo quân ra khỏi đất là rebel mà oánh 2 thằng kia trong 4 turn mới hạ đc quân chủ lực bọn nó sau đó trong nc rebel thế là mất cơ hội tiến quân >"<
    giờ cứ dậm chân tại chỗ vì food -1

19. tam9999

tam9999 Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

phù phù mệt quá mất 2 hạm đội mới lấy được chú này to vật vãi:P

20. thelordofthegame

thelordofthegame Youtube Master Race

mình chơi chết quân chủ lực thì may ra vẫn dồn quân ở các thành về def được chứ máy thì mình cứ đi cướp từng tỉnh một của nó gặp toàn samurai retainer giữ thành. Mà chiếm Kyoto trước khi có divide realm thì chả sao cả. Hôm qua đánh mới chiếm được 18 tỉnh tính luôn Kyoto mà vẫn k bị AI quây

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.