[Thảo Luận]Total War : Shogun 2 [KHÔNG XIN + hỏi đáp liên quan crack]

Thảo luận trong 'Total War' bắt đầu bởi Yoshiki, 29/3/11.

1. nbanx

nbanx Mario & Luigi

tks bác nhiều nha, chắc lần này lại phải chơi lại từ đầu rồi vì lỡ liên minh với Saraga nó chiếm hết gần hết đảo Kiu-xiu ,thành nào cũng đầy lính, mình thì mới hút chết thằng Ito xong thôi, chạy lên Hôn-xiu định hốt Chosokabe thì nó toàn sam bow, cả ashi và kat sam của mình chọi lại ko nổi.

2. duy1996

duy1996 Mr & Ms Pac-Man

Nope, máy em nó 5 tuổi rồi bác

À mà coi chừng bị như em, đánh đánh ouchi và shoni thì hojo land vô

3. nbanx

nbanx Mario & Luigi

Có thằng nói là hốt Ito xong rồi bắt nó làm chư hầu để làm cái khiên chắn cho mình trước Shoni, còn mình thì tập trung hốt thằng Saraga.:5cool_ops::8cool_cool:

4. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

tại nếu bác để lâu quá, ko declare war với thằng Sagara từ sớm thì nó hay chơi trò ngồi nhà chơi spam quân full stack lắm, đến lúc đó đánh nó lại oải hết xí quách luôn :6cool_beat_shot:

với lại bác ko nên nghe cái thằng kia, Ito trong lịch sử toàn gây chiến với Shimazu. với lại Vassal thì đằng nào sau RD nó cũng phản mà mình lại đang rong chơi trên đảo chính thì đưa quân về sao kịp, chẳng thà diệt luôn từ sớm đỡ phiền hà.

5. gà-cánhcụt

gà-cánhcụt snake, snake, snaaaake CHAMPION ✡ Shine Wizard ✡ Lão Làng GVN

còn lại để ngồi trong mỏ vàng izu với owari có đất very màu mỡ :))
    shimazu nếu hên thằng otomo bị thịt sớm thì nó ko truyền bá văn hóa phẩm của nó ra đỡ tốn công convert :)) nếu nó ko bị thịt sớm thì thịt ito xong thịt nó,đánh nó sớm thì nó chưa có kat samurai hoặc có ít, 1 2 con shimazu kat samurai đánh ngon luôn
    đầu game kím con bow kobaya càng nhanh càng tốt đi xí cái trade node phía nam,xong thêm 1 con đi thăm dò trade node phía tây chờ thằng nào bị diệt thì bay vô ngồi, thường mấy clan trên kyushu sẽ chiếm hết mấy cái trade node bên này nên đánh hết kyushu hiễn nhiên được hết trade node-> tiền vào như nước :2cool_sexy_girl: và cuối game dư dả sẽ duy trì 6 stack thuyền : 4 bảo vệ trade node và 2 bảo vệ cái vùng biển phía đông kyushu đề phòng như bác kia bị nó thả lính vào :2cool_after_boom:

6. nbanx

nbanx Mario & Luigi

Tks các bác, vậy còn đối phó với 1 full gần như toàn bộ là bow sam của Chosokabe như thế nào ạ?

7. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

gì mà 6 stack thuyền dữ thế, tốn upkeep lớm. mình chơi thi 2-3 stack là đủ rồi =))

2 stack phía dưới chặn mấy thằng bựa bên phía tây âm mưu D-Day, 1 stack phía trên chặn thằng bựa Oda hay 2I. gặp Wakou thì lùi 1 stack phía dưới về cũng dc

đối với mình thì sẽ dùng kỵ để trỵ bow, mà phải là Katana cav chứ Yari cav thì chưa tới lượt bow sam đã bị bow ashi nó thông như đúng rồi. với lại nhiều người thường ưu tiên up armorsmith để + armour hứng arrow tốt hơn. riêng mình thì up weaponsmith để giết nhiều hơn, nhanh hơn và nhất là cho katana sam + Katana cav thì đã hơn. ở Satsuma bác nên up 1 là warhorse stable để unlock katana cav, 2 là sword school khỏi nói, 3 là jujutsu dojo ( encampment up lên ) rồi kết hợp với weaponsmith.

nhiều trận tụi nó spam mass bow mình thường giấu cav ở các cánh, có forest để giấu càng tốt. đưa yari ashi lên làm meat shield, chờ 2 bên đang đâm chém rồi mình ném cav sang 2 cánh thọc vào tụi bow, xong rồi bác chỉ việc quay về lo mic bộ binh là dc vì katana cav thì như cái máy chém rồi.

còn ko nếu bác lười mic kỵ + thích armoursmith hơn thì ko cần up warhorse stable mà up naginata dojo, encampment thì up armoury spam nagi sam. với armour cao sẵn + armour bonus thì tụi nó là bức tường di động đỡ đạn cho bác ném katana sam lên chém tụi bow đó

Chỉnh sửa cuối: 28/6/14
  8. gà-cánhcụt

nên tập trung đánh kyushu trước , chứ cái đảo của th chosokabe đó đơn giản là ko có cái chóa gì cả :2cool_after_boom:
    ^ tại thủy chiến mình toàn auto nên cứ lấy thịt đè người auto cho chắc,6 stack chia 3 hướng ,hầu như lúc nào tỉ lệ cũng là 2 chọi 1 :6cool_sure:

9. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

thì ra là bác auto. mình thì ngại upkeep nên ko xây nhiều. nhiều khi bị áp đảo về quân số tàu lẫn chất lượng nên toàn phải ra mic tay, nhiều khi dc Heroic Victory cũng vui :7cool_spiderman:

với lại chơi Ômô thì buộc phải mic tay rồi, AI xử lý auto thủy chiến dở quá. 1 chiếc black ship thì dư sức cân 1.5-2 hạm đội địch trừ phi nó spam fire arrow như đúng rồi thôi. chứ auto thì có khi mình mất tàu luôn ko chừng =))

10. Aomari0

Aomari0 Mega Man Lão Làng GVN

Bow Ashigaru nào mà thông được Yari Cav thế ? Cav duy nhất của game mà bow ashigaru thông được (còn tùy trường hợp) là Light Cav mà Light Cav đúng thật không dùng để đánh nhau.

11. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

ý em là nếu đã spam mass bow thì lượng bow bên kia cũng phải 6-8 unit, katana cav charge vào thì tuy ko rout ngay dc nhưng sau đó giữ lại melee vẫn tốt. nhưng yari cav charge vào thì tuy có thể rout ngay nhưng sau đó rút ra re-charge cũng bị mấy unit kia nã arrow vào như đúng rồi. nếu nó ko rout thì dễ bị vây bởi số lượng áp đảo lắm

em thì mic kém nên cũng ko khai thác hết dc sức mạnh yari cav, cho nên charge vào rout thì rout nhưng thiệt hại lúc nào cũng ko ít

12. nbanx

nbanx Mario & Luigi

Mình đã thử chơi chiến thuật biển người rồi nhưng ashi yếu quá mới 1 chút thôi đã bị bow sam đánh cho tan xác rồi.

13. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

ko, ý mình ko phải là xáp lá cà với bow sam mà là đứng hứng tên, đánh lạc hướng nó để mình đưa kỵ vào vị trí thôi, trong lúc melee 2 bên đang xáp lá cà thì bow nó sẽ bị hở, lúc đó mình tha hồ mic kỵ vào vi trí. yari ashi đông, xài 1 lần xong bỏ cũng dc, cho nên có thiệt hại quá nửa cũng chả sao. nếu bow nó quá đông thì bác có thể tăng số kỵ lên và giảm số melee bớt xuống cũng dc.

với lại mình phải đánh vào morale của nó. bow của bác phải focus dc vào melee của nó và bác phải hạ dc general của nó thì đám bow mới bắt đầu bị lung lay, lúc đó katana cav mới hiệu quả dc. ngoài ra thì tung ninja ( agent ) ra ám sát general của nó để combat cho dễ hơn cũng dc

Chỉnh sửa cuối: 28/6/14
  14. gà-cánhcụt

rút vào rừng cũng giảm đáng kể hiệu quả của tên nhé.Nếu nó chủ động đánh mà thấy bow nó mạnh quá thì chui vào rừng :2cool_sexy_girl: nếu mình chủ động đánh thì lúc đầu trận chọn thời tiết là mưa hoặc sương mù,bow nó bị nerf cũng tạm tạm ấy :6cool_sure:
    mà quân đội toàn yari ashigaru melee với bow sam sợ cũng ko lại đâu :))

15. duy1996

duy1996 Mr & Ms Pac-Man

em mới đau, thằng sagara chiếm bungo rồi sang kito giáo mới đau, cuối cùng em phải convert luôn vì cả vùng toàn kito :2cool_after_boom:

16. nbanx

nbanx Mario & Luigi

Đúng là Không thể lại đc bác ạ, ashi quá yếu bóng vía nên một chút là rout, chả dám đưa tướng lên khích lệ vì sợ bị bow sam tỉa.

- - - Updated - - -

Đã thử ám sát và chết 2 em ninja rồi bác ạ. Cung nó đông quá, 1 full mà 12-13 đạo bow sam 4 vạch exp rồi.

17. Saladin45

Saladin45 Dragon Quest

Light cav ngoài triệt tiêu kỵ đối phương có thể thông cả bow samurai luôn chứ ở đó mà không dùng để đánh nhau

18. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

thì do bác mic tốt và light cav bác xịn

chứ early - mid game khi chưa research dc Horse Mastery và xây dc Legendary buildings thì charge bonus có bao nhiêu đâu, melee thì đánh ai? bow sam nó cứa cho vài phát rout luôn chứ ở đó dùng để đánh nhau :5cool_ops:

19. Saladin45

Saladin45 Dragon Quest

Cơ bản thì ko cần horse mastery đâu ==, dựa vào tech thì có mà mút mùa, vì còn nhiều thứ quan trọng hơn ==

light nó rẻ, nên 2 đội light dù upkeep tuơng đuơng 1 đạo yari cav hoặc katana (100 so với 200) nhưng hiệu quả cao hơn do 2 đội có thể kẹp đầu, nên vào lúc này số lượng ưu thế hơn chất lượng.

Dĩ nhiên solo thì ko lại bow sam rồi nhưng nhìn toàn cục 1 battle lớn thì với lợi thế upkeep và hiệu quả ko kém hơn yari cav bao nhiêu thì nên dùng x2 light hơn là x1 yari cav.

Giàu thì khỏi nói rồi.

PS: còn bác gì đó nói đừng cho tướng lên cổ vũ gì đó, khỏi cổ vũ, lên đánh nhau cùng luôn, bow ko bắn dc ==
    kiếm cái nào vách núi cheo leo mà có rừng ấy, rúc hết vào đó, dụ nó lên mà thông bow.

Chỉnh sửa cuối: 29/6/14
  20. RuaConHamAn

RuaConHamAn Donkey Kong

Shimazu mà còn than khó nữa thì bó tay.:8cool_tire:
    Bạn chơi Gold Edition Legendary à? Shimazu có Katana sam vô đối thủ thành hay thủ ngoài đồng đều OK hết. Chưa kể sau này còn có Heavy Matchlock bắn sướng điếc cả tai.:4cool_beauty:
    Đầu game bạn phải up cảng lên trade note càng sớm càng tốt. Khi vừa có habour thì mua bow ship chiếm ngay mấy cái trade note gần đó, sau đó cho thuyền trade vào ngồi. Bán quyền military access cho bọn Saraga, bán khoảng 10 turn là được. Cần thì ally, đám cưới với Saraga luôn.:6cool_sure:
    Dồn sức chiến bọn Ito, chiếm tỉnh Osumi kế bên. Giả sử quân yếu hơn bọn Ito thì cứ để Ito vây thành của mình, lúc đó thủ thành dễ hơn nhiều. Quân nó thiệt hại thì thừa cơ chiếm luôn tỉnh Osumi, xây cảng trade để trade với các clan khác, chọn clan nào nhiều tỉnh thì koku nhiều hơn. Ròi tiến lên chiếm Hyuga, Bungo, Buzen. Vừa chiếm vừa luyện ninja đường sabotage army (2 điểm là đủ), còn điểm thì theo đường giảm giá nhiệm vụ 30%, 70%. Ninja này đề phòng trường hợp anh Saraga trở mặt (theo mình nhớ Saraga có tính cách peaceful ít gây chiến). Cứ tiếp tục đến cuối cùng thì diệt chú Saraga. Lúc này xem như không thể thua được trừ trường hợp bị nó D Day không kịp đề phòng bằng army hoặc ninja sabotage.:5cool_still_dreamin