Thảo luận về Bot, Macro, Autoplay...

Thảo luận trong 'Cửu Long Tranh Bá - 9 Dragons' bắt đầu bởi *XinTiHuyet*, 28/7/06.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. serger

serger Legend of Zelda

Đã là game thu hút dc nhiều sự chú ý của gamer thì có bot. Người viết ra các chương trình bot thu lợi từ số đông đó. Một game ít người chơi thì rất ít chương trình bot vì người lập trình ít thu dc lợi( người mua ít mà).

2. }{ell-Fire

}{ell-Fire Dragon Quest

Mình xin được góp ý: Chơi game MMORPG thì điều thú vị là mặc đồ và dùng skill. Mà thời gian giữa 2 lần học skill lại wa' lâu cho người người ta hay dùng từ cày. Người ko có thời gian thì cũng có thể chơi để thưởng thức (skill, quần áo đẹp) bằng cách luyện auto thế thui. Nói chung đó là sở thích của mỗi người.

Còn việc auto thì có game cấm có game ko. Có game thì cho rằng nó ko công bằng nhưng có game thì cho rằng auto sẽ đem lại nhiều lợi nhuận (người ta ko chơi thì đã có bot chơi, tha hồ thu tiền).

3. KinhKha&LinhLee

KinhKha&LinhLee Youtube Master Race

Thật ra vấn đề hack , bot và auto click có thể nhìn từ nhiều mặt và vị trí mỗi người
    1. Hack <~~ cái này ko có lợi cho nhà sản xuất cũng như phân phối , người chơi chân chính .
    Nó chỉ nhầm vào phục vụ 1 số lượng người chơi mang tính ỷ lại , phá hoại =.="
    Nên theo tôi hoàn toàn ko ủng hộ việc này !
    Nếu thực sự tôi biết có , sẽ tích cự mọi hình thức truy quét ...
    2. Bot <~~ nhìn chung thì nếu ko quá lạm dụng và chương trình bot viết ko hay , hạn chế nhiều thì tự cày lvl vẫn hiệu quả hơn .
    Và xin đính chính lại 1 chuyện là ai nghĩ game cắn máu lên theo giây và lên rất ít , ko có bán bình cắn MP như CLTB mà ko thể bot thì đừng vội kết luật .
    LineAgeII cũng thế , người ta còn viết ra chương trình hoàn hảo hơn cả người chơi T_T
    Mặt lợi nhuận thì nhà sản xuất ko có lợi nếu như ko bán chương trình đó
    ( nói đến điều này tức là cũng có 1 phần nhà sản xuất game tạo ra hẳn chương trình bot để bán )
    Trong vấn đề này người thu được lợi nhiều nhất có lẽ là các nhà phân phối game , do đâu ? Theo tôi nghĩ là vì thời lượng online để bot hoặc có loại phải mua từng acc ( có chương trình bot 1 lúc 50 acc :o thế thì nó lời to rồi )
    Còn vấn đề người chơi 1 số có lợi , 1 số cảm thấy ko !
    Cho nên vấn đề bot có thể chấp nhận hoặc buột phải chấp nhận đến nhà phân phối hoặc sản xuất cho phép !
    Nếu họ cho phép họ sẽ nói rõ và trực tiếp ( ít khi gián tiếp ) cung cấp phần mềm .v.v. để bot , ko ai có thể cản được điều này .
    Theo cảm nhận của tôi thì ko thích bot , nhưng nhìn chung thì bot ko thể hiệu quả bằng người tự chơi ( ngoại trừ 1 số chương trình gần như hoàn hảo của L2...)
    3.Các chương trình mang nhiều tên khác nhau nhưng cùng 1 tác dụng là auto click .
    Cái này chia ra 2 dạng :
    @Thứ nhất là auto click khá đơn giản , nó sẽ click liên tục vào biểu tượng rest , hiện nay được 1 số người dùng để luyện 2 skill tự hỗ trợ .
    Cảm nghĩ : cái này ko ảnh hưởng gì cả =_= vì 2 chiêu đó thực chất lên cũng rất lẹ , miễn là bật lên , đi luyện chú ý đừng để hết MP ( hết MP tự tắt nên phải canh rest trước )
    Chỉ lỗ cho những người ...ko biết xài !
    @Loại thứ 2 tương đối khó và hiện đại hơn , vì chúng ta phải set thời gian delay giữa các biểu tượng , sau khi vận hành được nó sẽ tự lập lại như loại 1, nhưng ko phải cứ click 1 chổ và liên tục.
    Click của loại 2 là click có tính toán nên hoàn toàn điểm lợi nghiên về người chơi , nhà phân phối .
    Đặc biệt là dòng buffer , dòng chơi mà luôn có ít người chơi nhất và ko phải ai cũng có tư chất hợp với dòng đó .
    CLTB là 1 game xây dựng dòng buffer khá đặc biệt , ko hề yếu hẳn so với class chiến , ko cần khi đi train phải dựa dẫn ^^
    Kết luận :
    Hack : tiêu diệt >"<
    Bot : ko đồng tình , nhưng nếu nhà phân phối , sản xuất cho phép thì phải có 1 giới hạn
    auto click : ý trung lập , có thì khỏe hơn chút , ko có thì thú vị và quý dòng buffer hơn ^^

4. nemo

nemo Legend of Zelda

:|
    Nói chuyện tôi cũng đoán đc tuổi của bạn rồi, :| . Tất cả là do ý thức của mỗi người thôi .
    Tôi có thể đưa ra 1 vd như thế này : Đất nc Singapore đc ví như là đất nc có môi trường tốt nhất TG, tại sao vậy ? Đấy là bởi nhà nc quản lý tốt và trên hết là có những người công dân có ý thức tốt. Còn vn ta ? Có thể dễ dàng bắt gặp rác rến trên đường, môi trường thì bị xâm hại ? Do đâu ? Ý thức !
    Trong game cũng như vậy. Nếu 1 phần gamer coi việc bot là hiển nhiên thì môi trường ảo trong game cũng ko khác gì ngoài đời đâu :|. Bạn hãy ý thức, mình ko bot,auto là góp phần thúc đẩy nền công nghiệp game online vn trong tương lai . Nghĩ xa hơn 1 chút đi .
    Tôi hoàn toàn đồng ý với bạn. Các bạn bảo vệ quan điểm xài bot thì vịn vào lí do VNG ko cấm bot. Trong khi đó, thực chất là do VNG quản lý kém và ko thực sự vì nền game vn. Nó quá quan tâm đến lợi nhuận. Nếu là 1 cty tốt, VNG chắc chắn sẽ có biện pháp để hạn chế nạn bot,auto tràn lan như hiện nay

Nhắc lại cho bạn, bạn là con người, ko phải là loài động vật ko xương sống mà cứ ỷ lại, dựa dẫm mãi thế. Trong game quen dựa dẫm vào bot,auto. Thế ra ngoài đời, xin lỗi, chắc ko khá gì hơn. Muốn vượt qua người khác mà ko dùng = thực lực của mình, chỉ lo ỷ lại, tìm đường tắt thì cuộc sống ko có cửa đâu mà bước vào. Giam mình trong nhà mà đi ngủ đi.
    Đến ngay cả việc vì sao GM block acc mình mà vẫn ko biết. :| Tại sao GM block ? Do bạn hack,auto ! Thế sao hack,auto lại bị cấm ? Vì nó là hành động chơi bẩn . OK ? Nếu mà bạn vẫn biết lí do mà vẫn tái phạm thì ... bó tay ... coi nó như hành động ko thể thiếu thì đừng đi chơi game. Vố ngực tự xưng mình là gamer thì nhục lắm.

Điều này ko thể nói trc đc, tuy nhiên, tôi vẫn nghĩ là CLTB vẫn sẽ có bot,auto . Vấn đề là bây giờ, chúng ta cần phải ngăn chặn ngay cái nạn "ko bot thì phí" từ trong trứng nước, hi vọng mọi người sẽ cùng chung tay làm trong sạch hóa nền game vn bắt đầu từ game này . Hãy tẩy chay bot, auto :|

Nếu quote trên là noob cao cấp thì bạn chắc hẳn phải là noob siêu siêu cấp. Đừng có nói kiểu VNG là nhà cung cấp game lão làng, đã cung cấp cho thị trường vn cả tá game như vậy. VNG chả là cái gì trong việc có bot hay hack cả. Tất cả là do ý thức ! Hiểu ko ?

:| Nói cho đúng thì hầu như all các game đều có lỗi để hack, bot cả. Vấn đề là bản hack đó có đc tuyên truyền rộng rãi ko thôi .
    Đấy là game nc ngoài, và theo tôi thấy, hầu như all ct đều đc share free cả. Chuyện thu lợi từ việc bán ct hack thì... chưa nghe bao h :| . Người làm ra ct chẳng qua là vì muốn thử sức mình và mong muốn quảng bá hình ảnh của mình thôi .

Đúng. Đó là game ở nhà bạn. Còn game online thì chuyện gian lận là ko thể chấp nhận đc. Vì bạn gian lận. bạn đc lợi.Người khác ko gian lận. NGười ta bị thiệt. Thế là ko công bằng.

Lý luận kinh doanh này ko bền vì khi game bot, tràn lan thì cty đc lợi nhiều nhất, tuy nhiên mức thiệt hại về hình ảnh game đó thì khó có thể so sánh đc. Bạn thử nghĩ coi. nếu như Wow mà cũng hack, auto tràn lan thì game đó liệu còn hay và người chơi có đc chất lượng nữa ko ?
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    Trên đây chỉ là 1 vài ý kiến của tôi, tôi ko phải là 1 cái gì gọi là to tát để giáo dục hay gì gì đấy bạn, tuy nhiên là 1 gamer của vn. Tôi ko thể làm ngơ khi thấy hiện tượng bất công đc coi như bình thường như hiện nay. Mong các bạn hãy từ bỏ auto,not. Hãy chơi như 1 gamer chân chính . :|

~~~~~~~~~~~~
    Ban nãy viết bài dài hoắc mà bị thằng máy bên xóa mất, viết lại ý thiếu lên thiếu xuống,. hết h rồi. đi có việc đã, ko viết tiếp đc. chán quá. Các bác đọc thấy có gì cần phản ánh thì nói giúp nhé .

5. m47

m47 Dragon Quest

;)) Sao bạn nemo tự kết luận nhanh thế;))
    VinaGame có thể chặn đứng bất kỳ bot nào.
    Và đội tester của họ là những người hiểu rõ cách sử dụng + công dụng từng con bot VLTK, họ không chỉ test game mà còn test bot :-"...
    Chỉ có điều :-" Kinh doanh là kinh doanh.
    Ko phải cứ có bot là làm hại "nền game vn" đâu :)) ở đâu có game online thì ở đó có người xài bot.
    Với lại cái "nền" đó còn chưa có kia mà.

Ý thức chẳng liên quan gì đến vấn đề bot hay auto gì hết.
    Xài hay không là tùy vào quan điểm và bản lĩnh của mỗi gamer.
    Nói thế là đủ hiểu.

6. PowerDX

PowerDX Mr & Ms Pac-Man

Cách thông thường để treo máy luyện skill là dùng một chương trình có thể giả lập các thao tác của bàn phím hoặc chuột. Việc sử dụng nh̃ững chương trình như thế không thể gọi là xấu xa được vì tất cả chỉ diễn ra trên máy của bạn. Chương trình đó chỉ "hack" máy tính của bạn (tự động nhấn chuột, tự động nhấn phím...) chứ không hề đụng gì đến trò chơi.
    Vấn đề đáng lên án chính là việc sử dụng những chương trình can thiệp vào dữ liệu giữa client và server. Mấy thứ như dupe, warp, instant kill... cần phải được ngăn chặn.

7. }{ell-Fire

}{ell-Fire Dragon Quest

Nói cho cùng thì cải nhau làm gì người ko thích sài bot thì ko sài bot, người thích sài thì cứ sài. Còn về chuyện công bằng thì đã có admin, GM lo. Nếu thấy ổn thì play tiếp. Ko thì đổi game khác thế thui.

8. SlimMarshall

SlimMarshall Mayor of SimCity

thế này nhé:

Hack là access vô server,set thông số làm ảnh hưởng đến secure của server,nếu hack tiền sẽ gây lạm phát tiền trong game.

Bot hay còn gọi auto train,nhìn chung khác hoàn toàn hack.Nó làm cái gì,nó là điều khiển client hoạt động theo 1 cơ chế.Vậy bot is legal. Tuy nhiên,bot làm ảnh hưởng đến thành tựu của game.Ví dụ,để bot cày kiếm tiền.Khi game được làm ra,người ta đã tính drop rate của mọi thứ,từ đó định giá item như áo quần để bán shop.Nếu mình bot,như vậy là làm sai 1 quá trình của game gây ra lạm phát tiền của game.Đó là lý do tại sao Blizzard không thể ngăn chặn bot(vì bot là legal) nhưng vừa rồi làm 1 đợt thanh trừng del hết toàn bộ char giữ quá nhiều tiền,mặc kệ có bot hay không,hay dù chỉ là giữ quá nhiều tiền cũng bị banned luôn.

Về vấn đề bot is legal or not.Có nhà sản xuất cấm tiệt bot,muốn biết cái này phải coi cái term of using trước khi reg.Nhưng có game lại không.Vì sao vậy,vì dựa trên technique của game mà bot được coi là legal hay không.Đặc biệt những game thuộc dạng cày đơn giản + portion thì bot hầu như 100% cấm tiệt(SRO,L2 ...)
    Còn CLTB,tui chưa thấy cái term of using,nhưng theo tui nghĩ nó cho bot.Vấn đề ở đây,bot theo dạng nào.
    Thưa các bạn,game này tui thấy khó mà viết được bảng bot nào hoàn hảo cho train,vì không thể bot có AI đến nổi biết count mob ở mỗi khu vực để mà ngồi xuống hồi MP + HP,về vấn đề tự động access bàn phím thì dễ không bàn,nhưng làm sao để thoát khỏi vòng vây mob khi không có portion ?
    Vậy vấn đề ở đây chỉ có thể gọi là auto train skill thôi.Skill nào,chỉ là skill nội công tâm pháp,buff hay chạy bộ thôi.
    Sau 1 tg ngâm cứu 1 chút,có tìm ra 1 công cụ khá hay cho các bạn.Auto train mob thì tui kịch liệt phản đối,nhưng luyện skill "hiền" thì tui sẽ chỉ các bạn đó là Auto Keyboard 4.0. Lưu ý cái này không luyện lv được,chỉ luyện nội công,hỗ trợ thôi nhé.hãy tưởng tượng bạn phải ngồi hàng giờ liền chỉ để bấm 1 phím,luyện 1 skill buff tăng ngũ khí thì chán đến dường nào.Thôi thì sau 1 ngày train mệt mỏi,để máy AFK,dùn chương trình này để có những buffer mạnh hơn,giúp đỡ bạn bè trong nhóm cùng train lv nhé.
    Cái này thì dễ xài thôi.Cứ set tuần tự bao nhiêu skill đó,nhưng nhớ set time lệch nha.Cuối cùng là set phím P.Cứ vậy sáng mai skill buff của bạn lên vài lv đó.
    Chúc vui nhe.
    Bài này của tui có hợp lệ hông MOD,nếu hông thì edit dùm tui nhe
    PS: nhờ cái này mà nội công tâm pháp đạt lv10 dễ dàng. Còn luyện chạy,lúc đầu tui tính viết bằng assemble cho mục đích nhấn giữ phím Alt,nhưng nghĩ lại thấy ngu,1 mẹo dễ chịu hơn nhiều:
    Kiếm cái góc tường chạy khinh công vô,lấy 1 đồng xu 2000VND nhét vô cái Alt thế là xong,10 phút sau(tùy lượng MP) quay lại PC gỡ cái đồng xu ra,bấm P rồi repeat lại...vài giờ thôi hỏa hầu lên 10 ngay.
    Nhưng lưu ý,bản cập nhật mới sẽ không cho hỏa hầu tăng nếu chưa đạt đúng thành tựu đó nha.
    Còn nữa,Auto Keyboard 4.0 xin nhắc lại không phải là bản bot cho CLTB,đây là 1 ứng dụng cho những công việc nhàm chán như tụi bảo vệ phải bấm đổi màn hình kiểm tra vậy,đơn giản vậy thôi.Chủ yếu là biết cách thiết lập sao cho phù hợp với cách luyện skill buff hay nội công của mình thôi

9. Zell Dinch

Zell Dinch Gloria in excelsis Deo Lão Làng GVN

Vậy bạn có cách nào cho auto keyboard hay actool , chạy khinh công 3 phút hồi máu một lần ko. Mình định bỏ vậy ngủ lun. ^^, xài actool mình xài Keydown @ 180000 sec nhưng ko được. Hỉnh như nó xài alt phải thì phải Hix

10. [Đ][T][H]

[Đ][T][H] Mr & Ms Pac-Man

Không phải Game gì cũng có người viết Auto ; Mà không phải ai cũng viết Auto free cho bạn sài ....... bạn nói như bố tướng vậy ..... " Đánh hoài mệt quá " ;)) nghỉ đánh đi vậy ai ép

11. PowerDX

PowerDX Mr & Ms Pac-Man

Bot luyện khinh c̀ông cũng đơn giản như luyện skill thôi mà. -_-
    Chỗ luyện khinh công lí tưởng là bậc thềm kế bên thằng thợ may ở gần lối vào hợp phì đó. Quan trọng là chạy canh sao cho đừng có quẹo ra ngoài, nếu không sẽ bị dừng khinh công.
    Tui sử dụng AutoIt 3 để viết một chương trình luyện skill tổng hợp, bao gồm cả khinh công luôn. Chắc Auto Keyboard cũng có thể truyền lệnh đè Alt cho máy tính thì phải.

12. phuongbk

phuongbk Youtube Master Race

Mấy thằng chơi AUTO là đồ ngu thứ thiệt>MO'eee.Không làm mà muốn hưởng hả.Ai nói mày là chơi game hay la học dốt hả.Chỉ mấy thằng ngu mới cần học nhiều.:p :p :p :p :p :p :p .Dồ đầu óc kémpha1t triển.Tao chơi game ngày mười mấy tiếng mà vẫn đậu Đại Học nè.Đồ mọt sách ngu dốt.#>:) #>:) #>:) #>:) #>:) #>:) #>:) #>:) #>

13. LuongDienNhan*

LuongDienNhan* Youtube Master Race

Nếu bạn đã từng chơi game của nước ngoài:MU hàn,WOW,LA2... thì việc hack,bot bị lên án dữ dội.Chỉ cần phát liện ADmin sẽ clock ngay lập tức và người sử dụng hack,bot sẽ bị cả cộng đồng gamer tấy chay,kill... MU hàn là 1 dẫn chứng cụ thể.
    Việt Nam:từ ngày anh Vina Game trúng mùa VLTK số lượng gamer VN tăng đáng kể,không hề quá khi nói rằng 80% người biết chơi game online game đầu tiên họ tiếp xúc là VLTK.Vì thế suy nghĩ của họ là suy nghĩ của ViNaGame :).Mà anh Vina Game nhà ta .......không nói ai cũng biết :Kiếm tiền là quan trọng còn game nó có ra sao thì kệ father nó-->nhà nhà cùng bot ,người người cùng bot(Auto).Bot nhiều--->đóng card nhiều-->tiền nhiều..

14. kiepconchi

kiepconchi The Warrior of Light

ăn nói như vậy pó chiếu thật , đậu đại học xong có tính ra không bạn? L-)

15. Zell Dinch

Zell Dinch Gloria in excelsis Deo Lão Làng GVN

Chưa ai nói ai học dốt trong đây cả?? Bạn moi từ đó đâu ra vậy. =)). Còn Power DX có thể share chương trình và cái file đã lập trình ra của bạn ko.

16. honghai000

honghai000 Mr & Ms Pac-Man

tui ghét nhất ai dung auto. đó cũng là lí do tại sao toi bỏ võ lâm. người ta tạo ra game la để cùng chơi, cùng tìm hiểu, khám phá những cái hay, chứ đâu phải tạo ra game để thả cho char của mình tự đánh, tự lụm đồ, tự bơm máu, tự động bỏ chạy khi gặp boss, .... >>>> tối nay ngủ thẳng cẳn sáng mai lên lv!!!!!!! nếu cửu long mà có auto, tôi tự nguyện rút lui, và sẵn sàng cho 2 điểm/ 10 cho ai muốn thăm dò y' kiến. nếu GM có đọc bài này, làm ơn, dọn dẹp sạch sẽ giùm mấy cái chương trình auto ngoại đạo đó đi, làm mất giá trị của người chơi.

17. Aloneinthelove

Aloneinthelove Donkey Kong

mấy bác nào có dư acc cho em mượn em chơi đỡ ghiền ,chứ mùa này chẳng có game online nào để chơi,chơi AU riết cũng nhàm,còn Cửu Long thi nghe đâu tháng 9 mới ra bản chính thức

18. nemo

nemo Legend of Zelda

Con người thường tìm mọi cách để bảo vệ nơi mà mình đang trú ẩn, bạn cũng vậy, ko phải là ngoại lệ, nhưng nhìn cho khách quan 1 tí. Tôi biết là VNG có thể ngăn chặn bot lắm chứ. Nhưng vấn đề ở đây là họ không làm . :|
    Đồng ý kinh doanh là kinh doanh, nhưng kinh doanh kiểu VNG thì hại thật sự cho nền game online vn. Đúng là cái "nền" đó chưa có như bạn nói, nhưng cái gốc ở đây là từ trong ý thức của mỗi người chơi gameonline. Như bài bạn nào đã nói ở trên, có 1 số lượng lớn người chơi gameonline chơi VLTK, thế mà việc bot, biếc, auto tràn lan thì sau này, khi cái "nền" đó đã có thì người ta wen tay, vẫn tiếp tục xài auto thôi. Thế thì có phải hại ko ? Trong làng game TG thì người ta chưa bao giờ thỏa hiệp, bắt tay với bot,auto cả. Vậy mà VNG vì cái lợi doanh thu, vẫn tiếp tục cho sử dụng bot, cuối cùng thì người bị thiệt lại chính là những người chơi game mà họ lại ko biết. Sống dựa mình vào bot,auto mãi rồi, sau này khi gặp game khác, nó cấm tiệt thì sao ? Ngồi ngó ah?
    Bản lĩnh từ ý thức mà ra cả. Nếu ko có sự công bằng trong game thì đua tranh thế nào dc ? Những ngừơi bản lĩnh thì ko chơi bot,auto ? Những người ko thì có ? Vậy những người bản lĩnh luôn bị thiệt ===> Ko lẽ lại dùng bot ? 1 người bản lĩnh thực sự sẽ ko . Vậy phương án tối ưu cuối cùng là rời bỏ game ( vì đua tranh làm gì khi nó thực sự ko công = ) ? ===> game còn lại toàn những người thiếu bản lĩnh ? ah` ?:o . VNG nên làm gì đó để hạn chế bot đi, hoặc ít nhất, cũng nên chăm chút cho CLTB sạch sẽ 1 chút. Chứ chăm chú vào lợi nhuận ko thì hình ảnh VNG sẽ càng ngày tệ hơn cho mà xem . Rồi lại tốn tiền vô bổ đi gầy dựng lại :whew:

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    2 FoF or TS : Các bác xem lại dùm với, topic này ban đầu đc các bác pin lên với mục đích là thảo luận đúng sai quanh việc dùng bot, thế mà bây giờ nó dần quay lại với mục đích tìm kiếm bot rồi này. :|

19. muitenden

muitenden Donkey Kong

nhờ có câu "kinh doanh là kinh doanh" đấy mà gamer VN + TQ đi đâu cũng bị ghét như thú, farmer

20. [T]uyết[N]ga

[T]uyết[N]ga Youtube Master Race

Rất là đúng,vấn đề bot ở Vn ta ko thể nói được,như VLTK tôi thấy bot họ không cấm vì chơi võ lâm mà ko bot (auto) thì người chơi hẳn sẽ ít đi
    Cũng như HKGH đó thôi ko bot thì lên lv cua HKGH cả là 1 cực hình
    thế nhưng nhiều người chơi h đây lại quá dựa vào bot mà làm mất đi cái hay của game
    Tui cũng chơi bot rất nhiều,nhưng chủ yếu là khi tôi bận học thôi,còn ko thì ko bao h bot,cố gắng hạn chế bot đến mức thấp nhất.Bot khiến gamer VN ngày càng cảm thấy đánh game chán đi,bot thì khiến khó mà có thể hiểu cặn kẽ về game. Một người bot với 1 Người ko bot ,tuy người bot có vẻ nhàn hơn nhưng họ lại ko nhận được cái thú chơi game là để giải trí thành ra game ở Vn ngày càng chán:|

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.