The Elder Scrolls IV Oblivion đã phát hành , bàn luận và hỏi đáp

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi playmusic, 15/3/06.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. winters

winters Donkey Kong

Đâu cần có viên đá nào đâu, tôi chỉ cần cast bất kỳ shock spell nào lên cái cột đá bị gãy là có spell mới rồi.

2. dante04

dante04 T.E.T.Я.I.S

cái spell đó có mạnh mẽ gì đâu, chỉ được cái tốn nhìu magika chả được cái gì, về sau tự mình tạo phép còm có nhùi spell mạnh hơn, chỉ tội cái đòi skill hơi cao, điền được cả tên, mình thích tên gì điền tên đó

3. dante04

dante04 T.E.T.Я.I.S

không phải thằng martin nó ở trong gate đâu, nó ở cái nhà thờ đi qua cái cánh cửa phía sau gate đó ;;) , khi noi chuyện với nó, nó sẽ đi theo mình nếu mình close được cái gate bên ngoài(mới chơi thì vất vả phết đấy), còm mún summon được quái vật lv cao thì phải train skill conju..., mua thì bạn vào acrane.. univesity mà mua hoặc các "trụ sở" của mage guild ở các thành phố đó (khi bạn vào được trong acrane.. univesity rùi thì sẽ có những phép summon cực mạnh mà có thể mua được của các member, như summon xivilai, nether lich..), bạn phải chịu khó mà đọc tiêng anh thì trò này mới "dễ chịu" được.
    đoạn cuối có con dagon to vãi vật, màn hình gựt tung tóe :p

4. Avril Lavigne^_^

Avril Lavigne^_^ Donkey Kong

Anh ơi thế tham gia vào guild ở đâu ? Có nhiều loại guild không ? Em chuyên đánh xáp lá cà thì vào guild gì ? ở đâu ? Có cần thiết luyện phép không ?
    Mà em chả thấy game nó hướng dẫn cái quái gì cả mà đọc !
    Tiện thể cho hỏi luôn 3 cái của anh "dante04" mua hồi trước là bao nhiêu ? Bây giờ còn khoảng bao nhiêu ?
    venice 3000+@2600mhz with hyper 6
    MSI K8N SLI Platinum
    giga 6600GT 500/1120@550/1200
    Chạy game có mượt không anh ?

5. vinhgman99

vinhgman99 T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Vậy tạo spell bằng cánh nào vậy bạn. có cần làm nhiệm vụ gì không????????????????????????

6. Cò tuyết T2

Cò tuyết T2 Legend of Zelda GameOver

Guild gồm có 4 loại : Thieves Guild ( Gray Fox đứng đầu, gọi là Guild trộm cắp cũng đc, muốn vào Guild bạn phải từng thó 1 ,2 món đồ nào đó .......... mà người ta ko biết =)) )
    Fighter Guild ( Guild chiến binh , có ở tất cả các thành phố trừ Imperial City ), Mage ( Guild, tổng hành dinh là Acrane Univesity ở Imperial , bạn phải hoàn thành hết các Recomend của các Mage Guild ở các City khác mới vào đây đc ), cuối cùng là DarkBrotherHood ( Vào bằng cách giết người vô tội, tổng hành dinh tại Chey... City ).
    Bạn theo đường chiến thì vào 3 Guild Fighter,Thieves và Dark nhé .....
    To vinhgman :Có cái Skill Ache.... gì gì ấy, là skill chế tạo phép thuật và độc dược ........ ok ?

7. winters

winters Donkey Kong

Tôi nói rõ hơn một chút để bạn nào mới chơi đỡ thấy khó hiểu.
    Tất cả những ai đã từng ở trong nhà tù của Imperial sẽ có cơ hội vào Thieves Guild. Nói như vậy ko có nghĩ là bạn đi gây sự để "được" vào tù, bởi vì bạn đã từng trong tù rồi (phần đầu game). Đứng sớ rớ ở Imperial City vào buổi tối sẽ có tên an mày từ động đem giấy mời đến gặp bạn, sau đó thì cứ theo hướng dẫn mà làm tiếp.

Muốn vào Dark BrotherHood bạn có thể tấn công giết bất cứ một ai vô tội thì khi ĐI NGỦ sẽ có đứa đến mời bạn gia nhập.

Bạn có thể gia nhập tất cả các Guild ko cần biết mình theo trường phái nào. (tôi theo trường phái siêu thực nè :D)

Có ai biết cách tạo phép rồi gắn vào vũ khí hay áo giáp ko, tôi nghe nói nhưng ko thấy ở đâu cả, hay do lv tôi thấp nên chưa đến phần đó (lv14).

Muốn sac soul cho vũ khí thì cần phải có soul gem có soul trong đó. Muốn đi tìm soul có phải trước hết là sử dụng spell: Soul Trap lên quái vật (hay nạn nhân :D) giết nó, nếu trong túi mình có soul gem empty thì nó sẽ tự động sạc ko. Biết là vạy nưng ko hiểu sao tôi làm lúc được lúc ko.

8. Fly

Fly C O N T R A Lão Làng GVN

Tạo phép hay enchant đồ thì phải hoàn thành đống recommendation, vào trong Acarne Uni có cái nhà gì gì đấy có mấy cái altar, click vô mà gắn effect lên đồ, nhưng cần xiền và soul gem.
    Soul gem có nhiều cỡ thì ai cũng bít rồi, nhưng soul trap lên nạn nhân cũng vậy. Nạn nhân có nhiều cỡ soul, người thì quá cỡ nên ko thu dc, chỉ thu dc quái vật thôi. Nếu trap cái soul nào to quá mà mình ko có soul gem empty thì coi như mất. Vào dc Uni rồi cần quái soul trap nữa, gắn cái soul trap lên kiếm mất có 1 magicka 1 phát chém, nhẹ cả người.

9. dante04

dante04 T.E.T.Я.I.S

con venice bây giờ thì 136 đồng
    main MSI ấy bây giờ không còn nữa, nếu không chơi SLI thì bạn lụm con này K8N Neo4 Platinum 135 đồng, nếu chơi SLI thì lụm con này K8N Diamond Plus *Most Deluxe* 219 đồng (nếu thấy đắt quá thì con này cũng được ASUS A8N-SLI Deluxe 150 đồng thui)
    còn vid thì con 6600gt bây giờ không đáp ứng "đầy đủ" nhu cầu nữa rùi nếu chạy SLI thì lụm 1 con 6800gs(có hỗ trợ cho vista đấy:D) sau đó dành tiền lụm thêm con nữa giá nó bây giờ hơn 3t thôi, nếu chỉ chạy đơn thì đợi con X1800GTO, good hơn 7600GT và 7800GT không thì 7900GT cũng được(hơi đắt), chạy game thì lúc nào AMD cũng mượt hơn intel rùi
    guild thì bạn gia nhập guild nào cũng được,
    to Cò tuyết T2: không phải cái đó đâu, khi bạn hoàn thành xong quest mage guild thì trên tầng 3 của tòa tháp sẽ có 1 cái bàn có thể chế tạo ra spell mới

10. 7 X

7 X Youtube Master Race

Sau hơn 1 tuần chơi oblivion liên tục, tui chưa đi hết quest nhưng đã đạt đến cảnh giới :D level max 51 . Có 1 số ý kiến sau cho anh em tham khảo.

- Thứ nhất : lvl lên quá nhanh và quá dễ. Làm mage là lên level nhanh nhất. Bạn chọn 7 skill chính là 6 Magic skill : alteration, destruction, conjuration, illusion, mysticism, restoration. Skill còn lại bạn chọn sneak. Tôi đảm bảo là không quá 24 tiếng train liên tục , bạn sẽ max level. Tuy nhiên, nếu level up nhanh quá sẽ không có lợi, tùy vào style bạn chơi. Quái vật sẽ lên cấp cùng với bạn. Lúc đầu bạn chơi, bạn đánh toàn chó với chuột. Bạn train 24h lên max level, lát ra, bạn gặp toàn Lich, Xivilai :))

- Cách train level như sau: nguyên tắc chung, bạn dùng skill nào đó liên tục thì skill đó tăng lên

+ Các skill magic: bạn cast 1 spell nào đó tốn ít mana liên tục theo từng magic school. Restoration và Destruction tăng khá chậm, còn 4 cái còn lại tăng cực nhanh. Destruction: bạn làm 6 cái recommendation để được vào trong Arcane University, bạn tạo 1 cái spell cast weakness lên self. Bạn dùng spell đó để train Destruction.

+ Alchemy thì bạn phải chịu khó làm potion liên tục.

+ Sneak : quá dễ, bạn kiếm 1 góc tối nào đó gần chỗ có người đứng, làm sao đẻ họ không nhìn thấy bạn. Rồi bấm "Q" cho auto di chuyển ( đâm vào tường). Tôi thường chọn chỗ cái cửa xuống basement của Merchant Inn ở market district @ imperial city. Bạn đứng ngay cửa, bấm ctrl để vào sneak mode, bấm Q cho di chuyển vào tường, bấm caplock cho always run, lấy cái gì kẹp xuống fím C ( cast spell ), tốt nhất là dùng 1 chương trình key autopress. Như thế là, bạn đang train cả 3 skill : sneak, athletic, và 1 spell nào đó. Bạn có thể cho auto press thêm phím E ( nhảy nữa ). Như thế vừa train thêm Acrobatic :D

+ Acrobatic : đã nói ở trên.

+ Athletic : lên skill cực chậm, sau khi train max acrobatic và sneak, bạn nên thay đổi địa điểm train từ merchant inn ra hồ nước: bạn vừa bơi vừa cast spell :D Bơi tăng Athletic nhanh hơn chạy bộ.

+ Security: bạn làm quest để tìm ra Bone key ---> bạn khều khều đến khi max level skill ^o^

+ Light Armor + heavy Armor : bạn mặc armor theo loại cần train, chui xuống cống ( sewer, tìm 1 con chuột, cho nó đánh bạn, bạn chỉ đứng cast healing --> train armor + restoration. Armor hư, bạn lấy búa sửa ---> train Armorer ^o^

+ Speech craft: bạn chơi cái trò xoay vòng đó với bất cứ ai --> lên chậm, skill không cần thiết vì với Master Illusion, bạn luôn Charm NPC đến 100 disposition.

+ Merchantile : bán hàng nhiều lên skill ---> lâu, không cần thiết lắm, tiền trong hoàn toàn là thứ không quan trọng.

+ Blade, Markman, Blunt, hand to hand : bạn đã là Master Conjuration, bạn summon mấy con mobs vừa phải, lấy đó làm mục tiêu train :)) Vũ khí hư thì bạn lại lấy búa ra sửa ---> train armorer

Thực ra là, mấy cái skill sau train cho vui, chứ bạn chỉ cần Master mấy cái Magic là đủ ( chính xác là Destruction, Alteration, Illusion là đủ). Bạn hoàn toàn có thể tạo ra 1 spell đánh ra >80.000 dmg trong vòng 1s mà chỉ tốn có 168 mana ( Master Destruction ) . Cách làm như sau:

- Bạn tạo 1 spell như sau : 100% weekness to Magic, Fire,Frost,Shock in 1s . Fire dmg, Frost dmg, shock dmg 100dmg in 1s, soul trap for 1s. Phép này tốn 168 mana. Deal tổng cộng : 100(fire)x2x2 + 100(frost)x2x2 + 100(shock)x2x2 ---> 1200 dmg.

- Bạn lấy bất kỳ 1 vũ khí nào đó ( tôi chọn dao găm dagger cho lẹ) , bạn enchant nó với 100% weakness to Magic,Fire,Frost,Shock in 5s , Soul trap in 5s. Bạn cần 1 Full Grand Soul Gem để enchant cái vũ khí này. Như thế, khi bạn chém vào bất kỳ nhân vật nào, nó đều bị weakness to magic x 4 trong 5s. Trong 5s, bạn có thể chém rất nhiều ( 10 phát) nhưng tốn charge, bạn chỉ cần chém 4 cái là quái vật mạnh nhất game cũng die.

Cách ra chiêu : nếu bạn chưởng không thì bạn đánh được 1200 dmg, bạn chém 1 cái rồi chưởng : 4x1200 = 4800 dmg ( đa số chết, 1 số con quá mạnh chưa chịu chết), bạn chém 2 cái rồi chưởng: 4x4x1200, 3 cái : 4x4x4x1200= 64x1200 = 76800 dmg --> all died :devil: Thực ra chả có con nào Hp > 1000 cả, tuy nhiên, nó có miễn nhiễm và kháng với 1 hay 2 hay 3 loại phép thuật ( Fire, Frost, Shock) nên nó mới chịu được 1-2 phát. Tôi chơi thì, chưa có con nào chịu được quá 2 nhát kiếm + 1 nhát chưởng :devil:

Cây kiếm của bạn đủ năng lượng chém 16 lần , bạn phải recharge cho nó bằng soul , Do đó, cả phép , cả kiếm đều được enchant với soul trap, bạn nên mang theo các Soul Gem trống để bắt soul về nạp pin cho kiếm ^o^

Như thế thì, bạn cần gì phải làm hiệp sỹ, cung thủ hay gì gì đó? Bạn làm gì cũng được vì bạn gần như có thể train max tất cả các skill , all stat ( ngoại trừ luck ) = 100 trong thời gian rất ngắn. Đánh quái vật cũng chả mang lại cái gì vì không có hệ thống XP , Sneak để làm gì khi đã có invisible hay chameelon, security để mà làm gì khi đã có spell open very hard lock? Quái vật nào sẽ là thử thách khi mà tất cả mọi nhân vật trong game đều không thể chịu được quá 1s của bạn :devil:

Nhìn chung thì Oblivion chơi cũng được, nhưng nó quá dễ --> mau chán . Ban đầu chơi tối cũng thấy hay, nhưng cái hay đó giảm đi rất nhanh theo thời gian.

11. Fly

Đồng chí để cái slider difficulties của nó ở đâu thế mà phát biểu vậy ;)).
    Đương nhiên nếu ngồi liên tục giã skill ép chỉ số thì khó mấy cũng thành dễ, nhưng nếu mà có đc cái kiên trì ngồi max skill với chỉ số mà ko xài một tí tẹo cheat hay mod nào thì cũng phải khâm phục bác là có tính kiên trì làm cho game dễ đến phát chán =)).

12. Cò tuyết T2

Cò tuyết T2 Legend of Zelda GameOver

^:)^ lạy hồn, cái hay của Ob ko phải là chuyện cứ hùng hục đầm đầu vào luyện max Lev như các cách của ông đâu, làm thế chỉ làm cho game nó nhạt toẹt đi thôi X(.Cái hay của Ob là ở quest, các quest của Ob phải nói là nội dung quá tuyển, ko còn gì để bàn.... Vậy mà ông ko làm quest train max lev với cái kiểu hùng hục như trâu thì miễn bàn đi.Thử đẩy cái thanh diff nó lên max xem, mẹ bọn mons Def vừa trâu, máu vừa nhiều chém dã cả tay, bơm máu tẹt cả phím mà vẫn load save hùng hục kìa :skull:
    To dante : Tui ko vào Mage Guild nên ko biết...Chẹp cả đời chỉ thích giáp lá cà, ghét cái bọn Mage lắm ;))

13. winters

winters Donkey Kong

Trời .. một nạn nhân của VLTK, bạn nhào vào game là cứ dập ngay cái lối mòn "cày lv, cày lv" :D . Tôi nghĩ là những người viết ra game này mục đích chính là muốn người chơi thưởng thức nội dung, cái hay của game. Thay vì xem một bộ phim thì ta chơi một game. Nó khác hẳn với loại game dở hơi như VLTK, người chơi suốt này cạnh tranh với người chơi khác vì cái lv ảo. Tôi chơi trò này nhiều khi tập trung vào cốt truyện của nó ko để ý mình đã lên lv từ lúc nào. Nếu lv của bạn thấp hơn lv max nhiều lần bạn cũng có thể hoàn thành trò chơi dễ dàng, quái vật mạnh lên theo cầp lv của bạn đã cho thấy ý đồ của người viết game.

Chơi game mà cứ bị ám ảnh bởi lv, thì chẳng còn hứng thú nữa, tôi rất phản cảm với những game dạng này.

14. winters

winters Donkey Kong

Khi mình gắn Spell vào vũ khí hay tạo ra spell mới có cách nào làm cho spell đó có hiểu quả tức thì ko, tôi thấy lúc mua spell thì có loại đó. Nhưng lúc "chế tạo" thì mặc định của nó là 1s và ko thể thay đổi được. Tôi muốn có hiệu quả tức thì là bởi vì mình đánh mục tiêu thì đến hết 1s sau dmg mới có tác dụng hoàn toàn lên mục tiêu. Sử dụng phép thuật thì cũng chấp nhận được, nhưng nếu gắn spell lên vũ khí thì rất uổng, bởi vì trong 1s, mình chém nhanh đến 2 - 3 nhát, dmg trước chưa kịp gây hết tác dụng lên mục tiêu đã bị spell sau đè lên.

15. dante04

dante04 T.E.T.Я.I.S

lên max LV thì làm cái gì, đây đâu phải là game online #>:) ,quan trọng là chơi nó, làm quest rùi cảm nhận, chứ đâu phải cày lv làm gì, để làm được quest thì đâu cần phải lv cao

16. Fly

Ấy, người ta ngồi cày lên dc max các chỉ số như thế cũng đáng dc gọi là công trình vĩ đại chứ =)). Nhưng mà dù có max hết đi chăng nữa mà để max diff mà vẫn dám nói là quá dễ thì [-(

17. winters

winters Donkey Kong

Trò này phải nói đi theo con đường magic là mạnh nhất, dễ dàng làm quest nhất. Muốn mở được very hard lock bạn phải luyện tay nghề từ easy lock, tốn nhiều lockpick và tốn nhiều tiền (tôi rất ghét chơi cheat, đừng ai nói với tôi cheat tiền đi nhé). Đã vậy kỹ năng này chỉ giúp cho mỗi mình nó đơn điệu, trong khi đó với spell, khi kỹ năng này tăng lên thì cũng đồng nghĩa với school magic đó tăng theo và nhiều spell khác cũng có lợi. Đỡ tốn rất nhiều thời, tương tự với sneak thì đã có invisible spell rất hiệu quả, Heavy Armor thì có các Shield Spell ... và rất nhều mặt tiện lợi khác do spell mang lại. (ví dụ bạn thây thằng nào đáng ghét muốn giết mà ko muốn gặp rắc rối với Guard thì cứ cast Spell Frenzy (điên cuồng) lên nó, nó thế nào cũng chạy đi gây sự với mọi người hay với bạn, lúc đó thì cứ giết nó thoải mái, hay đứng nhìn Guard lao vào giết nó thay mình :D).

Còn nói về damage thì mage có thể tạo ra các spell combo có sức mạnh ghê gớm mà Warrior hay Arche có nằm mơ cũng ko đạt được. Hy vọng đến phên bản sau nó sẽ sửa đổi môt số điểm vô lý ko phù hợp, và xây dựng nhân vật theo hướng chuỵên biệt và cân bằng hơn.

18. Fly

Ấy, cái đấy thì là chuyện thường có rồi. Melee thì luyện dễ, từ đầu đến cuối chỉ có slash and slash thoai. Còn mage thường ban đầu rất yếu, nhưng qua dc cái thời yếu đấy roài thì mạnh hơn warriors nhìu. Game nào cũng vậy thôi, hợp lý cả mà.

19. 7 X

7 X Youtube Master Race

Bài viết có tính chất tham khảo :D Bác nào thử rùi sẽ bít :) Thực ra, tui đã bảo là, chỉ cần bỏ khoảng 24h ra train là đã max level rùi , không cần phải có tính kiên nhẫn lắm vì train = key auto press ( chả phải cheat hay mod gì ). Còn vụ difficulty slide bar =)) Bạn muốn thử kô , 1 phát chết con mạnh nhất game , ok?

20. playmusic

playmusic Youtube Master Race

undefinedundefinedtrong game này có cái trò tạo khuôn mặt ban đầu cho nhận vật khá hay, ko phải vì nó hay do chưa có ai từng làm mà do nó làm hết sức chi tiết, hè hè các bác cùng thi xem ai nặn tượng đẹp nhá, em mới nặn đc một em gái đẹp và gợi cảm cực kỳ chứ ko thô thiên như mấy cái face máy cho sẵn đâu, hịên giờ em hơi bận nên ko up hình em đó cho các bác xem đc hẹn dịp khác

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.