The Last Remnant [Thảo luận - Hỏi đáp] ver.2

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi sefer1988, 9/11/09.

1. SkiesN

SkiesN Youtube Master Race

ai biết cách chỉnh đồ cho các mem trong Union ko
    Lấu quá chơi lại nên quên mất cách rồi

2. [T]Knight

[T]Knight Mario & Luigi Lão Làng GVN

Nhặt đc 1 đống Recipe nhưng sao trong chỗ thằng chế đồ vẫn ko thay đổi tí item nào nhỉ hay là phải giả cái recipe ra,

Có bác nào biết vụ này ko ?

3. sefer1988

sefer1988 snake, snake, snaaaake

đi làm quest từ từ nó cho mấy cái tạm gọi là "bằng cấp" nâng cái customization level thì mới dc xài mấy cái đó
    tham khảo chi tiết thêm tại đây,có list sẵn các quest cần làm gòi ah
    http://lastremnant.wikia.com/wiki/Special_Items_-_Customization

4. kazza1987

kazza1987 Youtube Master Race

có ai biết cách nào để chuyển từ swift sang peerless không :(( tại sao mình train skill này được hơn 500 lần đánh rồi mà nó chưa chịu chuyển từ swift sang peerless (skill cùi mía nhất knee splitter giờ nó đang là swift knee splitter V) train sắp chẵn 1 ngày rồi :((
    trong wiki nó ghi là cần 577 exp mà mỗi lần đánh đã được 2exp ++ rồi chả biết thế nào nữa

tiện hỏi luôn lần trước có đọc 1 bài hướng dẫn nó ghi ra vào hơn 150 lần ở cái map dillmoor thì sẽ được unlock mobs mới liệu có đáng tin không :-w

5. [T]Knight

Cám ơn bác hề hề bắt đầu thích chơi trò này rồi, đánh con boss rồng đầu tiên ở BR 12 ko nổi hôm nay train br 27 , 3 team 1k8, 1k9 HP rồi chắc bem nó đc rùi :|

PS: Các bác xem tui chụp quả SS này đẹp hem :))

6. Tiger-tank

Tiger-tank シェンムー Ryo Hazuki

trận hell gate ko khó lắm đâu :D biết vài mẹo là bem ok ( tất nhiên train nhìu zô ;));)) ) . bác cho union rush làm leader deathlock với nó , tất cả union khác bem bọn đệ ( nhớ bơm máu liên tục vì union nào die thì hell gate sẽ biến thành thây ma oánh lại mình x-( . thằng rush sẽ summon con Cyclop khá trâu nhưng đánh yếu xìu :)) dùng nó chặn boss sau đó rút rush ra phụ union khác . giết hết bọn đệ keó moracle lên . lúc đó mới cho các union đánh nhưng nhớ dùng lệnh stay on the foes để các union đứng yên . lượt sau sẽ có lệnh strike from the side các union sẽ đánh sườn Hell gate \:D/ vứa ép moracle vừa tránh mấy skill aoe ;) . tiếp dùng lệnh Give all what you got cho union tung tất cả skill mạnh nhất của mình :):):):) . rồi thể nào david cũng sẽ tung gaebog thôi \:D/ bye bye Hell gate :)):)):)):)):))

nhớ cộng rep nha bác ;;);;)

7. [T]Knight

Oánh xong con Rồng đầu game, đi đến Baatuk rồi ko biết đi tiếp nữa, nó ko mở map mới :((, làm cách nào để chơi tiếp đây ?

8. Tiger-tank

bác hỏi thế thì bó tay . phải nói rõ thì mới chỉ được chứ :| nói chung chung vậy bố ai hiểu =))=))=))=))=))

chụp hình lên xem bác đang ở khúc nào :D

9. kazza1987

con rồng đầu game :| là con nào tên nó là gì ít ra phải biết vừa đánh con boss nào xong chứ :-w hoặc bác đi đến đoạn nào rồi chứ baaluk vốn không phải thành phải đi qua trong mainstory ;;) nên không đoán được :P
    http://guides.ign.com/guides/904862/page_4.html
    walkthrough đây có gì tự ngâm cứu nó cũng có hình ảnh nên cũng dễ đoán hơn :D

10. [T]Knight

thank các bác mình mò mẫm mãi cũng đi đc rồi và làm đc rất nhìu sub Q hihi, lúc chưa chơi thấy mấy bác nói boss, và rate mob game này khó nhai lắm mà sao mình nhai nó như nhai kẹo è ?, chắc là chưa đánh đến con khó, BR 35 :) đang chơi đến khúc đi tìm bố mẹ cho NV chính

Cái Q Amnesia để lấy thằng Jorgen có vẻ thú vị đây mình đang cẫn 1 con sage nên sẽ kiếm cho nó mấy món biến nó thành sage :))

11. kazza1987

mình phản đối quan điểm của tiger :P chắc chắn art học không random còn cái vụ disable các skill khác tập trung vào cái mình cần thì đúng rồi ;))
    @ all :
    cái vụ học skill nếu ở combat art thì nó liên quan tới 2 chỉ số là weapon exp và weild exp 2 cái này thì cứ xài combat art đều tăng và nó phụ thuộc vào chain và BR (2 cái này thì chắc mọi người ai cũng biết) theo như trên wiki thì 400 chain trở lên là +100% exp mỗi lần xài nhận được chơi với trainer 9999 chain thì thấy mỗi lần tăng là 4exp thì phải )
    và mỗi lần đạt 1 lượng nhất định exp thì lv up cái chỉ số weapon , weild (đừng có nhầm với +1,+2 của weapon - cái đấy thì mình cũng chưa hiểu được)
    các combat art từ "cùi mía" đến "pro" đều yêu cầu lv nhất định để học được và tăng lần lượt tương xứng với đẳng cấp của nó như requiem thì yêu cầu cao nhất còn knee spiliter thì "xếp đầu từ dưới lên"
    mỗi combat art "nâng cấp" lên thì có 2 thứ ảnh hưởng đó là tier (I, II, ... V) và swift/peerless - nimble/mighty
    tier thì cứ xài là nó tăng exp và yêu cầu exp của mỗi skill cũng hổng giống nhau(lúc chơi thấy nó tăng 4exp mỗi phát với 1 hit "thành công" cái này cũng chưa hiểu rõ lắm là xuất chiêu thành công hay là phải gây damage lên đối phương) và tất nhiên là skill "pro" thì yêu cầu exp up tier cũng cao hơn skill cùi mía
    swift/peerless - nimble/mighty mình tạm gọi là các phần phụ ảnh hưởng tới tốc độ (swift, nimble), sức mạnh (peerless,mighty) của các art đó
    quyết định cái này là do weapon mà nhân vật cầm bạn tra wiki thấy cái dòng "weapon modifer" ý chính nó ghi vũ khí đó sẽ theo thiên hướng nào và mỗi lần đánh thì được thêm 2 exp (theo wiki thì với tốc độ là -2 và sức mạnh là + 2 * lưu ý là cái này không chịu ảnh hưởng của BR và chain :>) và nó xếp theo thứ tự của trục số là swiff - nimble - mighty - peerless (exp tương ứng là -577 ; -55 ; 55; 577) mỗi khi đổi vũ khí từ "tốc độ" sang "sức mạnh" và ngược lại thì lượng exp đó sẽ tính theo nguyên tắc số học : VD : bạn đang có swift requiem và bạn đổi sang xài shielding bluesteel chẳng hạn (thằng này mỗi lần chém quái đc 1 phát là +2 exp) b-( thì đầu tiên là art sẽ chuyển thành nimble rồi lần lượt mighty, peerless và ngược lại (với các vũ khí như superlative bluesteel mỗi hit sẽ nhận được -2exp) (viết hơi chán bà con nào diễn giải tốt hơn thì giúp phát)
    đối với các mystic art thì cũng tương tự nhưng nó cũng có 1 số cái đặc biệt
    - exp yêu cầu để up lv học skill mystic là không như nhau ở các loại mystic khác nhau (evo, remedies ... ) (cái này thì ngại viết quá - tự tra wiki nhá)
    - trong wiki nó có nhắc đến "mystic chance" mà chả hiểu gì sất (thấy nó bảo là có % học skill mới chứ không phải là đủ exp đủ lv là học được như combat art b-() nhưng lúc chơi thấy cứ up đều nên vẫn chưa giải thích được)
    - chỉ có tier mà không có "phần phụ" thêm vào như combat art (thì nó có cần weapon đâu mà ảnh hưởng :)))
    - trong 1 trận đấu thì thằng rush chỉ được phép chọn 1 art để học hoặc nâng cấp cho dù nó đủ điểm và các yêu cầu khác để "đú" nhiều art.
    item art thì :
    - up lên gần giống combat art và chỉ có tier mà không có phần phụ
    weapon art thì yêu cầu lv của chỉ số weild và weapon y như combat art để học và không có tier , "phần phụ"
    mỗi weapon art muốn xuất ra thì phải có đủ AP và cái thanh chữ M ở góc trái chứ không phải thanh morale

đây là 1 ít hiểu biết của mình về cách học và tăng cường các art
    về tài liệu tham khảo thì có : http://lastremnant.wikia.com/wiki/Developing_Arts
    tuy nhiên cũng còn 1 số thắc mắc mà mình cũng chưa "ngộ" được mong bạn nào giúp đỡ phát
    - mỗi lv up của các style (đọc ở cái link trên ý) thì exp đó là mốc cần đật hay là lượng exp yêu cầu
    - hệ thống mystic chance
    - exp mỗi lần thực thi art đạt được cũng như cái gọi là "thành công" để được nhận exp là xuất được ra art hay phải gây damage được cho đối phương
    - exp của mỗi thành viên trong union nhận được nếu chưa đến lượt xuất art mà đối phương đã "về với chúa" (theo như trong tài liệu nghiên cứu thì là 50% nhưng không chắc chắn lắm - bác nào test phát coi)

12. [T]Knight

Gớm bác chiu khó quá, cám ơn ha !, có cách nào vào trận mà thanh AP luôn Full ko nhỉ. Mình chịu khó train lắm nhưng vào trận mỗi Union ra skill đc 1-3 lần là cùng vì hết AP :((

13. kazza1987

:-" vụ này thì xem cái chỉ số AP của nhân vật ý thường là nó ghi xx/yy
    xx : là số AP vừa vào là có và sau mỗi turn thì tăng thêm từng đấy
    yy : là số AP max :-"
    AP của union thì do các char cộng lại nên muốn nhiều AP thì nhét thêm 1 -2 thằng có cái chỉ số xx cao vào :)) (PAGUS là 1 điển hình) :P
    (còn cái này tăng do cái gì thì chưa kịp nghiên cứu hẹn bác bữa khác vậy)

14. sefer1988

làm gì có vụ đó,AP đầu trận chỉ dc 1 phần thui,lúc bác coi status của union nó có ghi số AP vd như là +18/80 tức là mỗi turn sẽ dc +18 AP,và max AP hi kg xài cũng chỉ dc 80,turn đầu tiên thì chỉ có 0+18=18 AP

15. [T]Knight

Ừ ừ cám ơn 2 bác hehe, game hay thế này mà ít người bạn luận nhỉ, Hôm nay làm Q lấy đc 2 chị em Cute : Hannah và Hinnah công nhận 2 em xinh thật nhưng ngực hơi nhỏ chắc u 14 -15 quá her her :))

16. antflame

antflame Youtube Master Race

nhận cái quest trên ở chỗ nào thế bác :|

17. Tiger-tank

hình như phải hạ The 7 lần thứ 2 . nó là quest phụ . theo main quest thì mình sẽ đụng tụi này ( ko bít chúng có phải là sơn tặc ko ta :)) ) . sau đó mình phải tìm chúng oánh lần 2 ( lần này khó nuốt lắm à nha 7 đứa này sẽ là boss khủng đấy . topic trước có bàn cách hạ chúng ) . hạ được rùi thì mình làm quest hired :):)

có thể dùng trainer để hired 7 em đầu game :P

18. Tiger-tank

game này nó thay đổi khá nhiều so với Final Fantasy ( và cả các game Japan Rpg khác ) nên gamer bỡ ngỡ là tất nhiên :P . lúc mới chơi tui còn ko bít vụ tắt skill đâu ;)) cứ thấy lệnh combat art nào cần nhiều Ap là dùng :)) . thực ra tui thấy con Emma ( Emmy ) là tung skill khá lung tung . em này số lượng skill nhiều hơn các char khác nên thấy lúc thì em xài skill song kiếm , lúc thì lại xài skill 1 kiếm , lên cấp cũng lung tung nên tui nghĩ là up skill là Random :D

chỉ có cách xài trainer mới tăng chain lên được :> . tui dùng trainer của Cheathappen để Unlimit Timeshift , lùa hết quái trong map mà chain chỉ lên có 100 mấy à :-o làm sao lên nổi 9999 =))=)) . trainer ở Mediafire mới cho phép tăng chain , tăng số union , unit lên :):) quá đã ;));));)) . vũ khí thì tui chỉ đổi của Rush thui , còn lại ko động gì đến đồ của char khác :)) . mà mình cũng ko cần đổi vũ khí cho chúng . chỉ cần mình đào được đủ số component mà tụi nó cần thì tự động chúng sẽ up đồ :):)

còn nữa các side quest sẽ biến mất sau mỗi sự kiện ở main quest :-o . Các bác chú ý ko là miss đấy . đã miss thì chỉ còn nước chơi lại từ đầu :)):))

19. kazza1987

Q này tên là Blooming Flower, Singing Bird nhận ở Balterossa yêu cầu thì chịu khó đọc ở đây http://lastremnant.wikia.com/wiki/Blooming_Flower,_Singing_Bird

có 3 loại trainer trong đó thì có 2 loại trainer có tác dụng chồng lên nhau :-" cái này thì tự nghiên cứu nhé mình cho link xong là bị bác mod b-( ngay
    gợi ý cho cậu là thánh địa crack + ... cái ai cũng hiểu http://gamecopyworld.com/

chính xác là các side quest nếu không làm ngay là sẽ miss sau 1 số quyết định "không mấy sáng suốt" :P chịu khó ngâm cứu cái này là xong
    http://lastremnant.wikia.com/wiki/Quests ;))

20. sefer1988

ai bảo chain hok lên dc 9999,có chỗ grind dc vậy đấy nhá,kg cheat cũng kg trainer,kg lỗi game lun,cách 9 cống đàng hoàng;))