The Sims 1 chặng đường nhìn lại!

Thảo luận trong 'The Sims' bắt đầu bởi karia_rachel, 26/8/08.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. karia_rachel

karia_rachel Youtube Master Race

Xin lỗi nếu mình bốc đồng quá, cái mình ức là tại sao không công nhận là sims 2 đang mature hóa, cuộc sống này đâu phải lúc nào cũng màu hồng, chính the sims là cái thế giới màu hồng mà nhiều người cần tìm đến, thử hỏi nếu càng ngày càng rập khuông cuộc sống bên ngoài thì người ta chơi the sims làm gì, the sims thực hiện những điều mà họ không thể làm được ở ngoài đời, như du lịch ở vùng biển qua sims trong khi đang ngập đầu với hàng đống báo cáo. Thế giới ảo cũng có những cái cái thực tế, nhưng những cái mơ mộng, những cái hồn nhiên thì không thể làm mất được. Xin mọi người hiểu tâm ý của Karia,

Hiện tại em họ của karia cũng đang học về cơ quan, đề tài sinh dục giới tính, dù nó mới lớp 5. Nhưng thử hỏi có ai dạy 1 đứa bé lớp 7 hôn thế nào, ôm ấp ra làm sao? cái gì là woohoo ? trên trường lớp? mà the sims lại vô tình dạy chúng. Karia không muốn thấy em trai mình hay bất kỳ đứa bé nào khác, còn quá nhỏ bị trường hợp như vây, để rồi phụ huynh quay lại chỉ trích the sims, là người hầm mộ, Karia chỉ muốn bảo vệ cho thương hệiu the sims, đúng như bạn nói! đành chờ sims 3 thế nào ....

2. luubi12

luubi12 Donkey Kong

Tối rồi mà mấy đứa vẫn chưa ngủ thế là ko tốt :eyebrow:. Mọi chuyện đã xong xuôi, ai cũng có lí cả.
    Sai lầm ! sai lầm ! Thời đại này ko còn những đứa trẻ ngây thơ đến thế ! Tui ko tin ! :p. thằng em tui mới lớp 4 đã biết xxx là gì và giữ luôn chức mod của 1 trang xxx danh tiếng rồi đấy ! ko nên coi thường trẻ em đâu :D
    @Lee: Ơ hay ! Editors' Choice cũng là con người mà con người đâu phải ai cũng cùng wan điểm, chấp làm gì hả pé ?

3. glastduke2131

glastduke2131 Mr & Ms Pac-Man

Nãy giờ cũng nhớ ngờ ngợ dzụ rating (wái, mình nhớ nó là T mờ) , mới coi lại trên trang web TS2 rồi, là T đấy :D

4. Daniel_GFV

Daniel_GFV Mr & Ms Pac-Man

Ý ý cái này đừng hỏi anh nha .... mà T tức là 11+ coi bộ cũng hơi nhỏ đó, đi coi whitechick phải 16+ ;))

Woa! ông mà có 20 đứa em thế này thì nhà nước đại loạn ;))

5. glastduke2131

Theo mình nghĩ chuyện TS có phải thế giới màu hồng hay không hoàn toàn do chính người chơi cả, ta không thể bảo TS bỏ những animation XXX như thế dc, có trách thì trách tại sao ngta lại để 1 em bé 7+ chơi một trò chơi T (rõ rồi nhé), hoặc bạn muốn bảo vệ em bạn trước những thứ XXX trong Sims thì tốt nhất là cấm nó chơi TS là dc rồi. Đã chấp nhận cài vào và mở lên là cũng phải cháp nhận thấy những thứ như vậy

6. Daniel_GFV

Thui thui, đừng cãi nữa, lỗi tại tui, đưa thông tin sai lệch ;)) cho con mén karia nên nó thấy nhãn 7+ phẫn nộ vì "mầm non tương lai", giờ ai náy rõ ràng nhãn T rồi nhé, nói đúng chủ đề, nhìn lại chặng đường sims 1, sims 2 đi qua, dẹp cái vụ mature gì đi nhé, lỗi tui lỗi tui :D

7. FlowerLee

FlowerLee T.E.T.Я.I.S

Có vậy mà lùm xùm hôm qua đến bây chừ, mà anh Dan ơi, nhãn T cho 13+, chứ 11 vẫn còn là thiếu nhi, ko tin lên trang của ERSB mà coi. Mà vụ mature coi như bỏ qua, nói thật bạn Karia cũng chỉ có ý muốn các bạn nhìn nhận về những ưu điểm của sims 1 mà sims 2 ko có, để có thêm nhiều người quay về với cố nhân, nhưng mình nghĩ hơi khó đấy, nhưng dù sao sims 1 vẫn có một chỗ đứng vô cùng lớn trong lòng người chơi, và sims 2 cũng vậy, mà con người ta ai cũng phải tiến lên chứ đúng ko?
    @Karia: Mình nghĩ thế giới màu hồng của the sims ko phải là ko có, chỉ có điều nó đi theo chiều hướng thực tế hơn.
    Lấy một đơn cử: ngoài đời, một người làm nghề kiếm ít tiền, có khi suốt đời ko được hưởng thụ những thú đi chơi xa, nhưng trong the sims, mọi thứ được rẻ hóa để tất cả có thể tham gia hoạt động vui chơi giải trí, đó ko phải màu hồng thì là gì?
    Rồi thí dụ mình đang thích thầm một anh nào đó, vô sims đặt y chóc tên anh í, chỉnh khuôn mặt cho giống anh í, rồi cho cả hai quen nhau, tạo lập một gia đình con đàn cháu đống, đó chẳng phải là tô thêm hồng cho cuộc sống sao?

8. Daniel_GFV

Học ngu anh văn mừ! hehe! wen mất thirdteen mới là số đếm bắt đầu âm teen ;)) mà dù sao cũng đề cập thêm, tiêu chuẩn đánh giá nhãn E,K,M,T .... nhiều khi fan cũng chả biết dựa theo tiêu chí nào, lấy ví dụ game Fable là game RPG-Action thuần túy, không có cảnh máu me hay cảnh người lớn nào vẫn bị dán mác Mature :D cho nên việc Sims dán nhãn gì có giời mới biết theo tiêu chí nào, tranh cãi cũng không ra chân tướng được, thật ra thế giới sims không hề bị rẻ hóa nhá, nếu ko xài kaching ;)) làm ăn chân chính thì mua được bộ salon đắt nhất cũng là vấn đề ó, với nhại chơi bản OFB 1 ngày thu nhập dc 3000 si cũng là điều không 1 sớm 1 chiều, còn cái vụ yêu thầm ai thôi thì "tự sướng" down mặt Jenifer Lopez hay Hilary Duff :p về yêu bằng sims cho sướng! :'>

9. FlowerLee

FlowerLee T.E.T.Я.I.S

Em làm ăn chân chính đây này, từ đó giờ chưa bao giờ xài mã tăng tiền nhưng tiền vẫn lên vùn vụt xài ko hết, thực ra kiếm tiền bằng cách đi làm ko hề khó, nhưng kiếm tiền bằng OFB là một điều ko hề đơn giản tí nào, nhưng thực sự nếu mọi thứ đã vào khuôn, muốn kiếm một ngày mấy chục ngàn cũng ko phải là khó.
    Anh Dan nói vậy là đã tự sướng nhiều lần rồi à?:>

10. lamfox

lamfox Dragon Quest

Nói dài thì cũng là mục đích chơi của cậu, sở thik của cậu là khác với tớ

Tớ hok cần cái thế giới hồng hào gì trong sims cả, tớ cần càng giống thực tế càng tốt. Nhưng hok phải là dập khuôn theo cuộc sống thực tế, mà là môi trường và các tác động ngoại cảnh giống thực tế, như thời tiết, công việc, gia đình.... Còn về đời sống của riêng mỗi sims là câu chuyện mình tự viết ra, ở sims nào cũng thế. Nếu cậu bảo cuộc sống trong sims 2 dập khuôn với cuộc sống bên ngoài thì ở sims 1 cũng thế cả thôi, vì chuyện đời của sims là do cậu quyết định cơ mà. Sims 2 thật hơn vì có thêm những yếu tố mới khiến cho câu chuyện ta xây dựng nên phong phú hơn. Tớ thii sims 2 là ở chỗ đấy

11. Daniel_GFV

Hehe! bạn nói người ta nhưng lại đang chê bai mục đích chơi của người khác còn ri` :-" . Mỗi người 1 ý, riêng tui thích Sims vừa là thế giới muôn màu, vừa rất thật tế (sắp cãi lộn màn 2: the sims thực tế và vô thực - pó tay ><) The sims 1 thỏa mãn những điều không thực hơn vì có những bản mở rộng giá trị, nói cụ thể nhá, bản Makin magic giúp người chơi thỏa mơ ước làm phù thủy chuyên nghiệp (ngoài đời có ai làm phép biến người khác thánh ếch hong??) hay là SuperStar íh, bộ muốn làm sao đình đám là được àh? nhưng mà chơi sims1: superstar thì giấc mơ này okie thui. Trong khi sims 2 mấy bản mở rộng nhạt tếch, hướng tới tính chân thật như là freetime, bổ sung thêm mục sở trường cho sims, mà nói chung chơi lạt nhách, nấu cơm mà chưa chín ăn sột sột. Cho nên mục đích cao thương nhất của series sims là để giải trí, để người chơi thỏa lấp mơ ước, tạo dựng cuộc sống ảo .... Okie!! :cool:

12. conchip14

conchip14 Youtube Master Race

Mình thấy bạn karia nói đúng thiệt! Công nhận là giữa TS1 và TS2 có rât nhiều điểm khác nhau, có khuyết điểm lẫn ưu điểm. Chỉ mong là TS3 sẽ phát huy những ưu điểm của TS1 và TS2 (đương nhiên là sẽ vẫn có khuyết điểm) :D :D :D

Cái này cũng đúng, ::) TS là 1 game giải trí, mục đích của game là giúp người chơi có được những ước mơ của riêng mình (cho dù mình hok hoàn thành ở thực tại nhưng vẫn có thể thực hiện trên 1 thế giới game :D :D) Mình có thể hoàn toàn làm chủ cuộc sống. Đó là thứ mà TS mang lại. Vì là 1 fan của TS mà!! The End :cool:

13. lamfox

lamfox Dragon Quest

Cậu chỉ rõ cho tớ là tớ chê bai mục đích chơi của người khác ở chỗ nào ạ :-?

14. glastduke2131

Câu này hay nhể :D
    Bởi thế nhiều lúc chơi mà tức anh ách, cứ "phải chi ..", "nếu mà nó ... thì tốt wá" hoài. Theo mình, các bản exp của TS2 thì ý tưởng và chủ đề thì hay nhưng khai thác chưa tới, mỗi cái cứ sơ sơ (riêng OFB khỏi bàn nhá - my fav exp :x ) Sau đây là vài "mơ ước" của riêng mình :
    - Pet : nên bổ sung thêm các loài pet khác nữa như rắn, thỏ, thằn lằn kì đà gì đấy, heo, ..., cho thêm phần chức năng chăn nuôi gia cầm gia súc (chết, vậy phải đổi thành TS2 : Animals mất thôi :D ) để khi sang OFB còn có dzụ nui heo náo bán kím xiền :)) +thêm các animation dạng như TS1, tăng vai trò của các con thú trong đời sống lên, VD như là có nuôi mèo thì mới mở dc cái Reward gì đấy.
    - NL : +dzụ superstar vào đấy, giống như TS1 lâu lâu đi lang thang gặp dc Christina Aguilera chẳng hạn (nếu cho phép cưới lun superstar thì tốt :x ) thêm vài tính năng riêng biệt cho Date và Outing mà nếu đi một mình thì không có
    - UNI: thêm vài tính năng riêng của young adult mà các độ tuổi khác ko có, cho mình theo sim đến trường luôn (nội cái này thôi đã có thêm biết bao nhiêu điều hay rồi), phát triển hơn một chút mối quan hệ giữa thầy và trò, bạn bè cùng lớp với nhau.
    - SS: sự khác biệt giữa các mùa còn chưa rõ rệt (tất nhiên trừ mùa đông ra), nâng vai trò của Garden club lên 1 chút (VD như là có join Garden Club mới unlock dc một số giống cây quý hiếm chẳng hạn) vai trò của việc trồng cây còn hơn hời hợt, trồng để pha mấy cái juice vớ vẩn với để bán thôi à (cái này xài cheat còn nhanh hơn), VD như là nếu cho sim mỗi ngầy mỗi uống nước cà chua 1 lần trong vòng 3 ngày thì điểm Cooking tăng nhanh hơn chẳng hạn.
    - BV + FT + AL : chưa chơi nên hok có ý kiến :D
    Đó là "TS 1 chặng đường nhìn lại" của mình đấy, ai có ý kiến bổ sung coi nào

15. karia_rachel

karia_rachel Youtube Master Race

p/s anh Dan: uhm! nói rất chính xác mục đích cao thượng của series the sims là giải trí , dù có khuyết điểm hay ưu xen kẽ lẫn nhau qua 2 phiên bản thì cả 2 đều làm tốt công tác giải trí của mình :;)
    p/s bà Lee: thế giới màu hồng mà sims mang lại tùy cảm nhận mỗi người, riêng karia thấy sims 1 giúp cho bản thân đắm chìm, tiến gần tới cái thế giới đó hơn, như hoàn thành ước mơ làm 1 phù thủy, làm 1 ngôi sao, tuy nhiên, the sims 2 cũng thỏa ước muốn giúp chúng ta làm 1 doanh nhân thành đạt, nhưng thật sự phải công nhận những bản mở rộng của sims 2 chưa chín tới do vậy không thỏa mãn được nhiều điều lắm. :p
    p/s conchip14: uh thì đành chờ vậy, nhưng lo nhất là cấu hình kinh khủng của sims 3, thế giới muôn màu chắc chỉ còn màu đen =((

16. Daniel_GFV

cha không nghe câu "ăn bậy chứ không nói bậy" à!

Hơ hơ! ông hem cần thì mặc ông chứ, người ta con gái nhu mì "hiền lành" (ac ac - ói chik à) thích mơ mộng, thì người ta cần thế giới hòng hào đó, noái chuyện gì đâu mất củm tình, nói vậy nè
    "Nói nãy giờ cũng là mục đích chơi của cậu, tớ lại nghĩ khác, tớ thấy sims không cần phải la thế giới màu hồng, chỉ cần nó càng thực tế là càng tốt"
    => nói vậy nghe phải dễ xương hem, quan gia nên giải không nên kết, nói chuyện dễ gây hỉu lùm :-s

p/s glastduke2131: giời ạ! bác đã tham thì tham cho trót đi, sao mong muốn ít thế, để tui bổ sung choa:
    Uni: bổ sung các lots là các nhà trường bạn chọn học (phải thiết kế đẹp mắt à), mỗi ngày đều phải cho sims tới đây học những kỹ năng qua những item mà chỉ trong các lot này mới có được, giả dụ học nghệ thuật thì ở trường nghệ thuật sẽ có ghế ngồi mẫu, máng vẽ cỡ lớn với nhiều công cụ vẽ tranh .... giúp bạn học cách vẽ nhiều dạng tranh khác nhau (có thể sau khi tốt nghiệp ứng dụng vào đời sống). Và cứ như vậy, sẽ có bài kiểm tra, vẫn tiếp tục ví dụ trường nghệ thuật, thì bài kiểm tra sẽ là vẽ 1 bức tranh khỏa thân chẳng hạn :p, sau đó ông thầy giáo đi chấm và quyết định đậu rớt, vẫn có homework làm về nhà, càng chăm thì khả năng đậu cao hơn :D
    Pets: chó mèo có những animation đỉnh, như là chạy ra đón chủ, nằm cuộn tròn trên ghế, giường, nghịch với len .... chim két thì dạy học nói đánh vần, chuột hamster thì có hẳn 1 chuồng cát mini nhiều đồ chơi, cho nó luyện tập va bạn có thể quan sát cả quá trình :'> tưởng tượng thui mà them` wa
    NightLife: có thêm mục vua và nữ hoàng họp đêm, để đạt tới danh hiệu Vip này, bạn phải có 50 người bạn tình cảm 50/100, phải là người ăn mặc style (điện thoại có thêm 1 mục là đánh giá phong cách ăn mặc, khi gọi điện sẽ có 1 chuyên gia tư vấn tới tận nhà đánh giá ngoại hình hiện tại của bạn, nếu bạn cho tiền gã này càng nhiều thì hắn sẽ loan tin khắp các họp đêm bạn là người ăn mặc càng style), bạn phải hát hay hoặc học các kiểu nhảy vũ trường => sau khi thành V.I.P đi ngang người cùng giới thì trố mắt la ó, người khác giới thì chết mê chết mệt lúm xúm làm wen bạn, và tất nhiên khi đã là Vip thì se có những aimation mới mà ng thường không có như là ký tên tặng, hôn gió, hất mặt bỏ đi .....
    Season: thể hiện ánh nắng mặt trời nhiều hơn nữa, nền trời thì có mây nây cho thơ mộng, sau cơn mưa lâu lâu thì có cầu vòng. Các loại cây trái có mục đích hơn, ví dụ sẽ có thêm cuốn sách dạy nấu ăn, trong đó chỉ cách làm những thức ăn mà khi en vào sẽ có tác dụng rất thú vị: như là làm cơ thể lực lưỡng (phải thấy rõ ràng), làn da mạnh mẽ rám nắng, cao thêm vài cm ;)), tăng quyến rũ ai nhìn cũng mê .... Ngoài ra có thêm gia súc, nhưng giống như cây bạn "trồng" từ từ chúng sẽ lớn lên, khi gia súc đạt, gọi điện và nhà thầu tới hốt :cool: , ngoài ra cũng có thể lấy cái item từ chúng như sữa => làm pho mai, lợn thì cho thịt, vịt cũng cho thịt, gà cho trứng .... để làm các món từ quyển sách nói khi nãy
    Freetime: Thể hiện rõ hơn nữa sở thích, năng khiếu bẩm sinh cho sims, khi đạt mức cao nhất thì ngoài mục in the zone, sẽ unclock 1 animation đặc sắc, ví dụ bạn thuộc tuýp yêu âm nhạc, khi đạt mức cao nhất, sẽ có thêm animation là play guitar, thì thấy cô em làm xinh, bạn mói cây guitar ra vừa đàn vừa hát => gái chết như sung :D
    Bonvoyage: thì nên giữ lại khu vui chơi mùa đông, vì nhiều hoạt động trong mùa đông rất vui mà VN mình ko có điều kiện thấy tuyết, việc này rất ý nghĩa, bổ sung thêm hệ thống ngày lễ trong năm, để mục đích du lịch đúng nghĩa hơn. Tăng các quà lưu niệm, có các lễ hội tại các bùng đất như thi hát, múa ở bãi biển, thi hướng đạo sinh tài năng ở vùng núi .... người chiến thắng đoạt cúp, chụp hình lưu niệm có ticket để đổi quá lưu niệm :'>
    OFB: thì tăng dung lượng lên 2 đĩa, có thêm 3 ngành mới, là điêu khắc, cafe internet (cái này thú vị nà item là 1 giá gỗ với hàng loạt sổ sách chi tiêu, ban đầu chỉ có 1 mục duy nhất là Multi-Computer, click vào bạn sẽ thấy sims đứng ghi chép tính toán sổ sách, 1 hồi thì trong inventory có 1 cái máy vi tính kết nối, thao tác càng nhiều bạn sẽ có càng nhiều máy, kết nối để bắt đầu kinh doanh, khi lên Bronze sẽ có thêm máy lạnh, quày thức ăn nhỏ ....), nghề kế là may mặc, bổ sung đúng nghĩa hơn 100 chất liệu vãi giúp bạn kết hợp với nhau tạo bộ cánh đặc sắc cho khách.

17. glastduke2131

đồng ý dzụ này ;;)
    trong Sim vẽ dc có mấy tranh à, sao biết đẹp xấu thế nào mà chấm điểm đây?
    cái này đi down cái skin về là xong béng rồi
    nghe hao hao HM nhểy? :">
    theo tui, OFB nên expand cái Rank ra, cho lên 25 hay 50 ấy, 10 chơi vài tiếng là xong rồi. Nên có thêm tính năng là, khi mình kinh doanh đạt 1 mức độ thành công nào đó thì mình có thể mở 1 tập đoàn bự bự đi đấu đá trên thương trường

18. luubi12

luubi12 Donkey Kong

ôi giào, ở đây nói có cái ích giề ? Rảnh thì convert sang tiếng anh đem lên 4rum the sims mà kiu người ta phát triên ;;). Tui đảm bảo mấy cái nì sẽ có trong tương lai nếu các bạn chịu góp ý :x

19. Daniel_GFV

4rums xứ người như sims comunity cũng có bàn mí vụ nì mà, nhưng mừ ăn thua EA GAMES thui, còn nhà mình mình cứ xây chuyện, chết ai đâu na` ;))

Thì tui nói ùi, vẫn có phần homework mà, unclock thể loại tranh càng về sau thì điểm càng cao, homework + thể loại tranh mới = chấm điêm dc rồi

Tất nhiên khác rồi, làn da rám nắng tui đề cập chỉ tồn tại khoảng 5 -> 7 ngày, đặc biệt sims khác nhìn vô sims mình biết là rất hấp dẫn, down mod chỉ thỏa mãn thẩm mĩ của người chơi thui

Trười, ông lùm như pizza tycoon vậy á, đấu đá thương trường ;)) thương trường là chiến trường, thế nào cũng có mấy vụ mánh mung như mách lẻo bộ kiểm định, cho đầu gấu dằn mặt, thả chuột .... mà sims thì hòa bình mừ, OFB thật ra đã cạnh tranh lành mạnh nhém ùi, người hoa có wan niệm :" tiền ngoài đường ai giỏi thì lấy" trong OFB ông skill cao, nhanh nhảu, miệng mồm ngọt xớt là đã cạnh tranh hơn thua với ng khác còn j` ::)

20. luubi12

luubi12 Donkey Kong

Nói suông, chỉ nói suông, mấy cái ông nói đều hay cả, tất cả đều là mong muốn của mấy ông. Ea làm sao biết được trong lòng mọi người nghĩ gì :-/ để hoàn thiện nếu mấy người ko nói. Nếu muốn mấy điều mình nêu ra thì hãy lên trang 4rum của Ea mà góp ý ! Hầu hết các bản ep của Ea đều từ sự góp ý của mem mà ra cả :p.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.