thi lai dh hay ko =.=

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi empry, 4/12/09.

1. empry

empry Mr & Ms Pac-Man

hux mình nghĩ lại rồi các bác àh...đành ko thi lại đh thôi, mình sẽ đi làm rồi đi học ở aptech 2nam8, chỗ đấy bào là học 1 năm là có thể đi làm lương khá ngon, các bạn có thể cho mình bik tí thông tin về trường này ko. aptech trường dạy về công nghệ thông tin, ai đã học qua và nhận xét thế nào về trường này :D

2. empry

empry Mr & Ms Pac-Man

hux ko bác nào giúp em áh, có ai học wa chưa, bây giờ ko thi đh đc rồi fai đi làm rồi cò ji2 thì mượn để học aptech sau 1nam là đi làm đc rồi...:(

3. Kobe131

Kobe131 Youtube Master Race

Mình khuyên thật bạn mà trượt ĐH thì ko nên theo IT, ko như trên film hoặc như các bạn tưởng tượng đâu. Bọn nó chỉ quảng cáo với bạn như vậy để bạn theo học thôi,

Mình thấy thi ĐH khá dễ bạn chỉ cần chăm chỉ 1 tẹo là đỗ (với hầu hết các trường kĩ thuật), nếu bạn ko đỗ thì chứng tỏ là bạn chưa đủ chăm trong khi IT hầu hết là phải tự học, kiến thức rất rộng mà còn phải đọc bằng sách chuyên ngành Tiếng Anh. Còn nếu bạn chăm mà vẫn trượt thì có thể do bạn tiếp thu chậm mà như vậy theo IT cũng rất mệt.

Mình ko bảo là ko có khả năng thành công nhưng mà thường tỉ lệ rất thấp chắc chỉ tầm 5 - 10% thôi, bạn có thể thấy hầu hết các trường kĩ thuật bây h đều có khoa CNTT (thường là khoa hot ai cũng muốn vào) rồi thì rất nhiều trung tâm như Aptech,NIIT nhưng nguồn nhân lực CNTT vẫn thiếu đơn giản là vì ko đáp ứng được về chất lượng nên bạn cũng nên suy nghĩ đừng vì tưởng là mình thích mà để tốn mất 2-3 năm.

4. dungcool777

dungcool777 Youtube Master Race

Aptech hay các trương cntt không nên đâu bạn ơi nó không còn hot như 2-3 năm trước nữa. Bây giờ nếu bạn không ngại khó khăn ban đầu thì bạn nên thi vào khoa xã hội của 1 trường đại học nào đó(như xã hội và nhân văn ý).
    Ngành xã hội mới thật sự là một ngành trường tồn vì nguồn nhân lực hạn hẹp + tiếng anh tốt thì có thể tham gia vào 1 số projects của các tổ chức phi chính phủ. Hơn nữa điểm đầu vào của đại học chính quy mới có (<18) tương đối thấp. Thường thì là khối D, văn khỏi học thêm, mượn vở về mà học.
    Những điều này mình dám chắc đấy cô giáo dạy thêm tiếng anh của mình bỏ dạy đi học đây này.
    Theo mình bạn nên đi học đi vay ngân hàng không khó đâu. Nhưng dù quyết định thi gì thì cũng hãy tìm hiểu cụ thể về đầu ra công việc có rất nhiều trên mạng
    Good luck!:)

5. NguyenQuyDuy

NguyenQuyDuy Mario & Luigi

ngành IT bây giờ ko còn là hot như trước nữa rồi, có thể là do trước vào nhiều quá nên bây giờ gần như là bão hòa chăng? :| ... cả các ngành chuyên ngoại ngữ nữa :| đến 1 ngày nào đó (mà hiện tại cũng đã rồi) mọi người sẽ dùng tiếng Anh như ngôn ngữ thứ 2 của mình, phiên dịch viên sẽ mất việc :| những người chuyên ngoại ngữ sẽ chỉ có thể trở thành giảng viên cho những người chưa biết :D

còn việc học IT, ra làm việc lương khá ngon cũng ko phải là ko có, nếu như bạn thật sự say mê IT, thật sự say mê lập trình nhớ :| chứ ko phải say mê theo kiểu ngồi lướt net hay chat chit vu vơ đâu :-"

6. ltt26905

ltt26905 T.E.T.Я.I.S

Ko nên theo IT bạn ạ, mình học FPT-Universitry 1 năm rồi bỏ nè!
    Khuyên thật lòng là bạn nên ôn lại đại học , 20 điểm thì chăm chỉ chút chắc cũng ko khó:|

7. Sói Bạc

Sói Bạc Mega Man Lão Làng GVN

IT ko phải là thiếu chỗ làm mà là bạn có đủ năng lực để vào làm hay ko thôi. Cũng chính vì nhiều người nghĩ nó là hot nên cứ lao vào học cho có, nghĩ rằng học bình bình thì ra trường cũng có việc làm. Chính suy nghĩ này mà dẫn đến tình trạng hiện nay là cung nhiều nhưng không đủ chất lượng ::(. Bởi vậy học gì cũng thế, dồn hết sức vào mà học chứ đừng chạy theo thị trường.

8. empry

empry Mr & Ms Pac-Man

hux hux thật ra ko giấu gì các bạn nữa, gia đình mình thuộc dạng khá phức tạp...ba mình lấy 2 vợ, mình là con của người thứ 2, nhưng người thứ 1 bên mỹ và rất yêu thương cả 2 mẹ con mình...chưa thấy ai tốt đến vậy, ba và mẹ con mình sống bên vietnam còn người mẹ 2 thì sống bên mỹ cùng 2 chị em, giờ người mẹ 2 mất rồi chỉ còn lại 2 chị em là đang gửi tiền về nuôi bố mẹ mình,ba thì 7x tuổi rồi, mẹ thì cận nặng,già cả rồi...mình rất mún học để thi lại nhưng giờ cái gì cũng lên giá khiến ba má ko thể lo nổi nữa..hux các bạn hãy chỉ cho tôi 1 con đường đi... vay ngân hàng thì thế nào :(
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    2 chị em họ ghét mẹ con mình lắm chỉ gửi tiền về nuôi ba là 9, đến khi 3 mất đi là tự hỉu...họ rất là bất hiếu còn đòi cúp tiền gửi về nữa.. nếu giờ mình đi làm với bằng cấp bây giờ làm sao nuôi đủ 3 miệng ăn đây,thi đh đc thì sao, còn học phí học đh....:(( plz show me the way....:-<

9. sirblack

sirblack Mr & Ms Pac-Man

mới có 18 tuổi, h ôn lại đh kịp chán . Ko có tiền thì đi vay, làm thêm . Chẳng lẽ ko đủ lết hết 5 năm đh hay sao

10. VôĐịnh

VôĐịnh Mr & Ms Pac-Man

Tình hình là lập trình viên kiểu đó chả làm nên trò trồng gì đâu . Ngày xưa tôi học Cao Đẳng CNTT còn phải nghỉ ngang nữa là . Tốt nhất là nên học Đại Học , bây giờ đi làm tôi mới thấm thía cái bằng đại học nó có giá thế nào .

11. Kobe131

Kobe131 Youtube Master Race

FPT thì sao hả bạn, chia sẻ chút xem sao ^^ mình tưởng học ở đấy cũng tốt (đóng tiền học đắt thế cơ mà >"<). Mà ko biết FPT đã có khóa nào ra trường chưa

12. ltt26905

ltt26905 T.E.T.Я.I.S

Trường mới thành lập, chạy theo lợi nhuận nên nhiều cái bất cập bạn ạ!
    Dẫu sao đi nữa thì ý mình cũng chỉ là ko nên theo nghiệp IT vào thời điểm hiện tại, trừ khi bạn có cái đầu của 0.1% dân số !

13. hoangtrungss

hoangtrungss C O N T R A Lão Làng GVN

Mình 23t vừa học xong chuyên ngành network của NIIT . Hiện tại đang đi làm với 1 tấm bằng đó duy nhất nhưng kiến thức mình thể hiện được qua 1 project khi thực tập cho 1 tập đoàn nước ngoài khá là lớn đã khiến họ giữ mình lại với 1 vị trí khá thử thách cho sv mới ra trường chưa được 1 tuần như mình ,ngạc nhiên không ?
    Mình vẫn hối tiếc khi không học được đại học và bây giờ khi đã đi làm vẫn đang hiện thực hóa giấc mơ đó từng ngày bạn ạ . Đi làm rồi mới thấy thấm thía .

Mượn câu này của bác Bill cái : " Hãy học Đại Học " .:)

14. jerrymx

jerrymx Donkey Kong

đi làm = cả đời
    học đại học có 4 5 6 năm gì gì đó thôi

cái vấn đề đi học hay đi làm vừa rồi ở trên báo tuổi trẻ cũng mới đề cập . Đại loại mình đọc xong thấy câu trên khá đúng , của ông gì đó ở RMIT thì phải . Mình cũng biết là kinh nghiệm đi làm , trường đời là 1 cái gì đó rất lớn , nhưng ko vì thế mà phủ nhận kiến thức trong trường được

15. Steven4

Steven4 Mr & Ms Pac-Man

nếu bạn có ý định thi lại Đh thì chuẩn bị sẵn tinh thần đi, nản lắm, máy đứa bạn lớp 12 của mình tụi nó thi lại 2 lần rồi cũng có đậu đâu, có thằng học cho đã đến ngày thi thì ko đi

16. Tui_la_ai?

Tui_la_ai? Sonic the Hedgehog

- Chủ thớt nên học Tại Chức đi :-" ...... Và nhớ là phải có lòng kiên trì, quyết tâm thì mới vừa học vừa làm được nha, không thì cứ muốn cúp đi nhậu hoài đó :-s .........

17. genkifc

genkifc Fire in the hole!

@ chủ thớt:vào ĐH thì mỗi năm sinh viên được vay 8 chai,dùng để nộp học phí,còn mấy khoảng khác thì cứ sống tiết kiệm,làm thêm cũng tốt
    nếu chỗ ở có trường ĐH thì thi vào đó,đỡ mất tiền trọ,giảm sinh hoạt phí

18. ltgkh

ltgkh Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

mình đang đi làm hơn 1 năm và tốt nghiệp ngành CNTT trường đại học chính quy nè, theo mình thằng bạn nói cũng có lý lắm mình theo hướng thằng bạn

nó nói rất đúng: vì TA là tối quan trọng khi đi làm. Có TA thì mới tự tin và nắm bắt cơ hội đc.

Còn học chuyên ngành thì ĐH ko hề hơn gì ở ngoài ( ĐH chỉ hơn là SV ĐH đầu vào tốt chăm chỉ hơn ở ngoài đa phần là học lớm trượt ĐH nên phải học) nhưng cố gắng học thì ai cũng như ai