Tin đồn - Trông đợi gì về PS4.5 a.k.a PS4K?

Thảo luận trong 'Sony' bắt đầu bởi ddhuans, 1/4/16.

1. Hyuu

Hyuu Mario & Luigi

chuẩn luôn bác ạ , thà nó làm lên luôn ps5 còn hơn kiểu song song 2 hệ máy như này

2. cau3_destiny

cau3_destiny T.E.T.Я.I.S

Xu hướng theo apple ah 5 rồi 5s , 6 rồi 6 s :7cool_feel_good:

3. Musician

Musician Mr & Ms Pac-Man

Ps5 and backward compatible ftw.

4. lion2411

lion2411 Youtube Master Race

Theo em thì cái này ra là 1 cái khá hay của sony

VR đòi hỏi cấu hình phải mạnh mới chơi đc , trong khi ai cũng thấy hệ console hiện tại là quá yếu (em tính luôn con xbox one nhé) --> ko ra con ps4.5 có khi ngồi nhìn vr nó lết 10 - 15fps quá
    Cấu trúc của ps4 là rất , rất gần với pc. Thế nên chuyện có 2 cái cấu hình cho bọn dev thêm tí việc vẫn cực nhẹ nhàng hơn hàng chục dòng cpu , hàng trăm dòng card đồ họa mà bọn dev fải tối ưu khi làm game pc --> việc phát triển game sẽ cực hơn 1 xíu . OK. nhưng việc có thêm sức mạnh để nhà phát triển thỏa sức sáng tạo cũng ko phải chuyện tồi...ai ít tiền,ít chơi thì cứ yên tâm dùng con ps4 cũ . ko bị phân biệt đối xử gì cả !ai giàu tiền , mún max setting thì mua con ps4.5 mới . em nghĩ bán con cũ,đắp thêm tầm 200 - 250$ là mua đc con mới --> cũng chỉ vài cái dísk game thôi mà !

Gần như 100% sony sẽ vẫn tiếp tục sản xuất & giảm giá bán con ps4 sâu hơn nữa --> lượng ps bán ra càng nhiều --> dev càng có khả năng bán đc nhiều game cho hệ sinh thái ps --> tốt cho dev , tốt cho sony

Công nghệ vài năm nay quá sức tiến bộ với tốc độ quá nhanh.Nên chuyện 1 hệ console xài 7 8 năm là chuyện thập kỉ trước rồi , bây h 3 - 4 năm 1 hệ là vừa.sony ko làm thế này thì tuổi đời dòng ps4 ko thọ đc lâu đâu

Em chỉ có 1 điều duy nhất khó hiểu : cấu hình rò rỉ cho thấy sức mạnh mới chỉ đc nhân 2 --> làm sao ra game phân giải 4k nổi nhỉ.em nghĩ ps4k nó phải mạnh gấp 4lần ps4 hiện tại chứ ???

Chuyện nâng cấp cấu hình , đối với bọn xbox one còn phải gấp rút hơn cả sony ! vì sao ? xbox one quá yếu , nó phải lê lết lắm mới kéo nổi phân giải full hd , hầu như 7 80% game bên xbox one ko lết nổi full hd . nên nếu nó ko nâng cấp cấu hình lẹ thì chuyện sẽ còn tồi tệ hơn cho đội microsh!t . mà microsh!t làm sony nó đứng yên thì sẽ vụt mất những khách hàng cao cấp . những người chơi console muốn có hình ảnh đẹp nhất có thể,mún sở hữu "hệ console mạnh nhất hành tinh" ----> và thường những ng đó cũng là những ng vung tiền mua game nhiều nhất --> thế nên sony phải nâng cấp thôi , và làm nhanh nữa là khác

Chỉnh sửa cuối: 26/4/16
  5. Niarbrebyc

Niarbrebyc Liu Kang, Champion of Earthrealm GameOver

^ suy nghĩ quá ư là đơn giản.

Đầu tiên nói tới chuyện VR chạy ra sao trên PS4 thì đó là việc của dev. Sony đã yêu cầu dev phát triển game VR ko đc phép dưới 60fps > cùng lắm là chạy 900p. VR tháng 10 này bán mà kế hoạch nó đã ra từ lâu rồi nên sức của PS4 là hoàn toàn trụ đc.
    Còn chuyện tối ưu game thì cứ nhìn game pc mà làm gương. Game ra là lỗi tùm lum,patch mệt nghỉ,giàn vài K$ cũng chưa chắc chạy ổn định > vì sao ấy à ? Phân mảnh quá chứ còn làm sao nữa.
    Phát triển game cho console nó ổn định là vì cấu hình chỉ có 1,đây cũng chính là ưu điểm so với phát triển game pc > giờ cấu hình đã yếu hơn lại còn phân mảnh thì sao chả mấy mà game lại như shit giống pc =))
    Ờ hai hệ máy cấu hình chạy game khác nhau mà ko phân biệt,lol. Thằng chơi 4.5 nhẩy vào multi BF5 đc 60fps xong ông chơi trên 4 vào game đc có 45fps =))

Sony chắc chắn sẽ giảm dần số lượng ps4 và giảm giá ps4.5 (nếu có thật) để hướng người dùng dần lên hệ máy mới vì như đã nói tới 1 thời điểm ps4 ko trụ đc so với 4.5 > người dùng đắn đó mua 4 thì sợ lỗi thời,mua 4.5 thì chả biết bao giờ nó ra 4.7. Tặc lưỡi lại chờ.

Tuổi đời 3-4 năm ừ thì cứ cho là ngắn. Ngắn thì lên hẳn 5 luôn cho nó dài vậy :))

Tính đến thời điểm hiện tại tất cả mọi thứ liên quan tới ps4.5 aka ps4k chỉ nằm ở mức ĐỒN NHƯ LỜI. Nên kể cả cái topic này cũng chỉ nằm ở mức độ...chém gió. Có 1 điều chắc chắn là ko có cái gì chắc chắn cả.
    Nói tới đoạn mạnh hơn 2 hay 4 lần chứng tỏ bạn chỉ đú theo cái tên của topic chứ cũng chả nắm đc thông tin gì. Cấu hình NHƯ LỜI ĐỒN của 4.5 chỉ mạnh hơn khoảng 2.5 lần 4. Nên máy dĩ nhiên ko đủ sức chạy game ở độ phân giải native 4K mà sẽ là upscale.

Những người "muốn có máy console mạnh nhất hành tinh,cấu hình max setting" aka masterracemyass "vung tiền mua game nhiều nhất" nó chỉ chiếm thiểu số thôi bạn ạ.
    Chưa kể ps4 nó đang là console mạnh nhất hành tinh rồi còn gì nữa :-??

Kronpas1997 thích bài này.
  6. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

Nói chung là nhiều đồng chí sùng bái Sony quá đâm ra ảo tưởng. Cái PC chạy được 4k phải cắm SLI 970/980 đấy, con PS4.5 tuổi gì đòi native 4k. Mà đã upscale rồi thì sao ko upscale từ 1080p lên, dành sức tăng FPS và hiệu ứng đồ hoạ?

ItsmeAj thích bài này.
  7. Niarbrebyc

Niarbrebyc Liu Kang, Champion of Earthrealm GameOver

Kể cả có chạy đc 4k thì giá phải 4 con số nhé các thanh niên.
    Ờ lúc ấy thì nó thành đồ cho các thanh niên "yêu cấu hình mạnh,max setting,thích vung tiền" thật luôn =))

Chỉnh sửa cuối: 27/4/16
  8. thanghv

thanghv Fire in the hole!

Chính xác là 1080p@90FPS hỗ trợ cái VR, không có native 4k nổi đâu.

9. ngocson.longan1603

ngocson.longan1603 Youtube Master Race

Ps4 hiện tại cấu hình đã bắt đầu lạc hậu rồi... uncharted 4 có thể là game đã khai thát tối đa sức mạnh phần cứng của ps4... nên chuyện để ps4 đạt được chất lượng đồ hoạ tốt hơn fps ổn định hơn thì Sony nâng cấp phần cứng ps4 cũng là điều hiển nhiên thôi. Nhưng song song với việc làm này thì cũng có phần bất cập ở chỗ là các dev sẽ có phần thiên vị cho hệ máy mới hơn hệ máy cũ... do cấu hình chia làm 2 nhánh nên dev tập trung đồ hoạ vào ps4.5 để khuyếch đại PR quảng cáo cho tựa game của họ là điều rất dễ xảy ra... và chưa kể phải phát hành song song cho cả hai hệ máy nên các dev sẽ không còn tập trung tối ưu cho ps4 cũ như thường lệ trước kia.... ps4.5 chắc cũng sẽ chỉ chạy ở khung hình 30fps thôi vì các hãng sẽ tập trung vào 4K và nâng cấp max đồ hoạ chứ ko ngu dại gì hy sinh đồ hoạ để nâng cấp 60fps cả... từ ps1-2-3-4 tất cả điều chỉ 30fps

10. ItsmeAj

ItsmeAj snake, snake, snaaaake

ai bảo bạn từ ps1-2-3-4 game chỉ chạy đc ở 30fps ?

11. ngocson.longan1603

ngocson.longan1603 Youtube Master Race

đa số vẫn là 30fps

12. ItsmeAj

đa số chứ không phải hoàn toàn, cái câu bạn nói "tất cả đều chỉ 30fps" là chưa chính xác.

thiếu gì game 1080p@60fps

13. ddhuans

ddhuans Donkey Kong Lão Làng GVN

Mấy bác ở trên đọc lại post 1 giùm em phát về vụ 4K cũng như phân mảnh.
    Tất nhiên mọi thứ bây giờ đều là "tin đồn" Nhưng khả năng thành thật cũng khá là cao. Như nhìn mấy đoạn footage và trailer của Final Fantasy 15 so với demo là thấy cũng thấy hơi có mùi rồi.

14. loyal_brave_01

loyal_brave_01 T.E.T.Я.I.S

Mình thì ủng hộ sang năm Sony tung hẳn PS5 ,thì tâm lý nâng cấp máy sẽ thoải mái hơn.Tất nhiên giờ nếu PS4.5 ra chắc bản thân mình cũng mang tiền đi mua lấy cái về nghịch cũng như thanh lý con PS4 hiện giờ,dù sao thì mới hơn,mạnh hơn là cá nhân mình thích rồi :))

15. Nad SK

Nad SK Mr & Ms Pac-Man

Hiện tại là NHƯ LỜI ĐỒN theo ý của ngocson.longan1603
    Đến khi ra VR với 4.5 thì bà con mua 4 sẽ than: ĐỜI NHƯ L.N
    Hiện tại thì các Dev cũng đang than ĐỜI ... rồi.
    Sony sau khi ra VR với 4.5 thì cũng than ĐỜI NHƯ ... mà thôi.

16. ddhuans

ddhuans Donkey Kong Lão Làng GVN

Cũng chỉ là cái tên thôi

17. loyal_brave_01

loyal_brave_01 T.E.T.Я.I.S

thì như mình nói,đó là vấn đề về tư tưởng mà thôi,PS5 nghe cũng lọt tai hơn PS4.5 hay gì đó chứ :)

18. thanghv

thanghv Fire in the hole!

Nghĩ sao zậy vòng đời PS4 mới có 2.5 năm, bay h ra PS5 bỏ hơn 30tr người đang dùng PS4 thì còn bị chửi nhiều hơn.

Chỉnh sửa cuối: 28/4/16
  19. lion2411

lion2411 Youtube Master Race

sức của ps4 là trụ đc - ok, nhưng MƯỢT đc hay ko lại là chuyện khác . bạn tham khảo lại cái res của game nếu phải chạy vr là bao nhiêu nhé . m gần như chắc 1 điều là các game aaa với đồ họa khủng ko thể chạy nổi trên VR với ps4 đâu . vì sao ư ? vì PS4 QUÁ YẾU so với tiến bộ công nghệ bây giờ , ko fải cứ sony yêu cầu dev làm đc cái gì thì dev đáp ứng đc cái đó , có những cái gọi là giới hạn vật lý . B hiểu ko ?

Em đã có nói ở trên là game cho pc phải viết cho "hàng chục dòng cpu , hàng trăm dòng card đồ họa " , còn ps4 thì chỉ có 2 dòng .Có mệt hơn thật - nhưng cái này dev có thể làm đc , và làm dễ hơn là cái chuyện vắt óc viết game mà fải tối ưu sao cho vừa đẹp vừa mượt cho cái VR , điều tương tự cũng diễn ra trên Android & IOS . Game cho ios luôn có hình ảnh đẹp hơn , mượt hơn dù là Ip6 hay là 6s , rồi thì IP6s+ hay 6+...bla...bla , thằng Apple nó ra điện thoại vậy đấy 6,6s,6+,6s+... ai dám chém nó "phân mảnh" nào , game nào trên nó bị lag nào :)))) hay bác lại chém điện thoại nó khác console thì em cũng chịu - vì e đang bàn về GAME

Một ý kiến khá hay đc đăng trên trang fobes http://www.forbes.com/sites/erikkai...n-5-if-ps4kneo-reports-are-true/#315ee0d32944 --> bác rảnh thì xem nha. Chiến lược mới của Sony đó

Em vẫn nghĩ thằng Sony & Microshit nó có đi đêm với nhau về tiêu chuẩn cấu hình của các dòng console cùng 1 thời . ví dụ : xbox vs ps2 . xbox360 vs ps3 và giờ là xbox one vs ps4 . cấu hình nó xêm xêm nhau hơn kém chút đỉnh , và cái "chút đỉnh hơn kém" nó chỉ phát huy tác dụng trong các game độc quyến , Vì sao phải đi đêm ? vì như vậy tiện cho dev viết & port game cho các hệ hơn , nếu cấu hình nó chênh lệch quá nhiều thì những game đa nền sẽ rất cực cho dev khi port cho các hệ máy ---> làm cho CONSOLE PHÂN MẢNH y như PC --> đấy mới là cái phân mảnh đáng gờm

Sony có kế hoạch nâng cấp PS4 , và Mic cũng ko thể đứng ngoài cuộc , và thực tế đã chứng minh là mọi người bên xbox team cũng xôn xao vụ nâng cấu hình y như bên ps team đấy thôi . Em dám chắc 101% chuyện upgrade này sẽ diễn ra , và nó sẽ thành công !

Mic cũng đang có kế hoạch update Xbox đấy , và nó sẽ phải làm thôi vì dev đang than vãn chuyện nó quá yếu bây giờ rồi . Thử hỏi cái danh "console mạnh nhất hành tinh" của Ps4 còn giữ đc bao lâu nữa nếu Sony ko động thủ trước ?

20. ItsmeAj

bạn có bao giờ nghe về cụm từ "lead console " khi người ta làm một game đa nền tảng nào đó chưa bạn ? Cái bạn "nghĩ" nó hiển nhiên và công bố từ lâu rồi, có gì mà phải đi đêm ?