Tối ưu đội hình trong FFXII

Thảo luận trong 'FF XII' bắt đầu bởi Zidane Tribal, 1/11/06.

1. Takeuchi Rio

Takeuchi Rio Phenomenon Moderator Lão Làng GVN

Ko muốn vào nhưng thấy ngứa mắt quá, trên đời thiếu gì kẻ cãi ko lại rồi lại đem cái tuổi tác ra so đo. Tôi nói cho nghe 1 người xưng hô theo kiểu mình lớn tuổi hơn thì chính hắn đã bộc lộ rõ cái bản tính con nít của mình thôi=)), trên forum ai mà đi phân biệt như thế chứ??? LOZL...Tôi cực ghét loại người thế này. Cái tuổi tác nó chả nói lên được điều gì so với trí tuệ của ta đâu. Biết đâu cậu khai man tuổi thật của mình để lên mặt với người khác thì sao? Mắc cười hơn khi thấy có kẻ còn sử dụng ngôn ngữ ko phù hợp nữa chứ:
    Cậu lôi đâu ra cái triết lí con gái cầm vũ khí là vô học thế=)) =)) =)), vốn từ của cậu ngộ thật đấy. Hơ...thế đàn bà cầm súng đánh giặc cũng vô học nốt à? Y hệt cái gã bên gamethu muốn các girl phải weak, softy...kể như Tifa(FFVII) có võ, Yuna (FFX) cầm cây thương trượng để đánh lũ monsters sang FFX-2 thì còn mang cả súng chiến đấu thì cậu xem là "vô học" àh??? Mà thôi kenshin cứ thưởng hắn 1 vé đi "nghỉ mát" để ăn năn với những gì hắn làm đi.

Quay về chủ đề, trước đây chơi tôi đã đánh Yiazmat mất 4 tiếng với chỉ số lv của 6 nv đều max 99. Tôi thì lại ưu tiên cho Vaan xài vũ khí mạnh nhất có lúc đánh yếu, có lúc đánh mạnh...có lẽ tùy vào Str của lũ quái. Các loại kiếm như Katana, long sword, short sword...có lẽ thích hợp nhất với Vaan-Ashe-Penelo. Súng thì thích hợp với Balthier, Cung thì với Fran, Basch thì thích hợp với những vũ khí mạnh nhất như búa hay rìu...

2. tunq

tunq Mr & Ms Pac-Man

chú mày là thằng nào mà láo quá vậy.chú mày không hiểu ngôn ngữ tiếng lóng thì câm mồm đi.Chú mày đã đọc bài viết của anh bao giờ chưa-thằng nhãi.

3. 1s1k_d2006

1s1k_d2006 The Warrior of Light Lão Làng GVN

Anh Kenshin chém nó đi . Đã bao nhiêu người nói mà vẫn còn sổ ra "tiếng lóng" như trên =)). Với loại người này thì không cần đôi co gì cho nó mệt người:|
    Ah mà tiện thì anh xóa luôn 2 bài của em trong topic nhé , lạc đề mất rồi, chỉ vì ngứa mắt quá nên phải vào nói vài câu ^^.

4. tunq

tunq Mr & Ms Pac-Man

cả chú mày cũng muốn gây sự à?chú mày vùa nói xấu anh ,anh đã ko thèm chấp rồi,vẫn tiếp tục à?

5. nightrune

nightrune Mayor of SimCity

ko tốt nếu kenshin mà chém thì cũng ko sao nhưng lỡ ổng lấy cái đó ra kiu là lấy thù hằn cá nhân thì ko nên...đừng chém...kiu steiner chém đi..;))...
    còn tớ thì ưu tiên cho người íu cầm vũ khí mạnh còn vaan cho cầm yagudark blade + với găng tay ..quên tên rồi để tăng hit với lại còn ashe cho cầm zodiac spear đánh để tăng str... còn bash thì tớ cho cầm daijuro vì mấy cái thuộc tính bóng đêm nên đánh Yiamat ban đầu có thể lên đến 9999.....về sau khi def của Yiamat tăng lên thì đánh Yiamat tối đa là 6999 Yagu darkbalde thì ko nói zodiac spear chuyển sang cho bash vì bash có attack khá cao nên đánh đc max còn và gắn masamune vào con nhỏ Ashe hit cho nó nhiều :'>...tớ nhớ là đánh 1 lần khoảng 3-4 hit 1 hit từ 2500-3000 và thấp nhất là 2 hit ít khi nó đánh 1 hit lắm :'>....!^^có lúc lên tới 6 hit...còn trong trận đá vaan tớ gắn yagudarkblade và genji gloves lên tới 12 hit :'> phê dễ sợ ...trận đó chỉ có 3 nhân vật vaan bash ashe là 99 còn lại thì khoang 89 hay 90 gì đó..à ban đầu thì tớ dùng ashe vừa đánh vừa buff máu...còn 2 tên kia thì beserk...!^^...về sau thì cho bash buff máu còn ashe bersesk còn vaan thì tấn công nhưng ko trong tình trạng đó chỉnh gambit cho vaan hỗ trợ các trạng thái autohaste autoprotec..v...v...!^^...đánh mất 3h 30 phút hay 3h gì đó thì phải :">..hoàn toàn ko đụng chạm đến cái team kia :'>

6. Takeuchi Rio

Takeuchi Rio Phenomenon Moderator Lão Làng GVN

@tunq: lóng chỗ nào nhỉ;)), chỉ ra cho tôi xem ,tôi dốt lắm ko thấy, nói rồi mà vẫn còn lên giọng đàn anh:-". Các bài viết của cậu, tôi thấy chiếm gần 50% là cãi cùn với người khác rồi, các bài khác cũng chẳng hay ho gì:-".

@nightrune:Nhắc mới nhớ, khi kill Yiazmat thì tớ cho cả 3 char tự cast berserk lên người, lúc đó thì các cú hit của họ tung ra sẽ mạnh hơn khiến Yiazmat hao hụt khoảng từ 6000-7000 HP, thấp nhất <3000 HP. Khi 1 char bị K.O thì tớ chuyển sang 1 char khác ko bị berserk ra dùng phép Rise (hoặc phoenix down) giúp sống dậy để tiếp tục. Đặc biệt nếu có nhiều gil thì xài Gil Toss vào nó sẽ làm nó mất đến max 9999 HP lận đó. Nhất là làm sao tránh đc mấy cú quật tay liên hồi của nó từ 1-8 hit đủ để làm ta mất đi 1 char:-<, nếu kiếm đc những vũ khí hiếm sẽ tăng khả năng kill nó cao hơn, có điều lạ là Ultimate Halberd ở khu vực Necrohol of Nabudis mà nằm trong 16 thùng đồ ấy kiếm mãi ko có trong khí tớ lại làm đủ mọi điều kiện để có nó cả rồi:-/. Trước đây chơi tớ xài Ecarlibur đánh nó, ai ngờ lại làm nó tăng HP. Khi Yiazmat còn ít HP thì nó nổi giận và bắt đầu xài chiêu Death liên hồi, lúc ta mất 1 char thì phải chạy trốn nó đến mấy bậc thang hồi sinh lại, cast Protect để làm giảm khả năng trúng chiêu thức của con quái này và nó cũng có công dụng, thế là cứ lặp đi lặp lại như thế, dùng mist bất cứ khi nào 3 char nạp đầy đủ MP để kết liễu được nó.

7. 1s1k_d2006

1s1k_d2006 The Warrior of Light Lão Làng GVN

Con này dùng Mist không ăn thua đâu, lại mỏi tay, best choice vẫn là Basch+ Genji Gloves + Berserk = gg. Lúc nó chưa gấp đôi level thì dps cứ gội là vô cùng cục, cứ 3-4 hit 9999 là thường xuyên, lúc gấp đôi rồi thì hiệu quả giảm chút xíu :P

8. tunq

tunq Mr & Ms Pac-Man

con yazamat này khi đánh thì cứ dùng kiếm ninja là hay nhất vì nó sợ dark,tuy đeo găng tay genji combo cũng sướng nhưng khi nó điên lên thì nên đeo buble belt.
    PS Takeuchi Rio từ 'vô học" được hiểu theo nghĩa bóng.chấm dứt tại đây-ko cãi nhau nữa.

9. nightrune

tớ thì max 9999 hết đó là lúc đầu đánh nó đấy tớ tăng berserk để cho tốc độ của nó kết hợp với haste đánh cho nhanh thôi ban đầu cho vaan cầm yagudarkblade và genji glove để đánh nó cho mau và lần nào hit cũng từ 3-4 hit cao nhất là 12 hit ít khi ra 1-2 hit..còn bash thì cứ bơm máu từ từ và đánh khi HP xuống còn 2000 mới bơm còn ashe cứ bay vào mà xả với bersherk cùng vaan vì ban đầu ai cũng đánh max 9999 nên tớ chọn tốc độ giải quyết càng mang càng tốt về sau thì đánh max 6999 nên cứ 1 char hỗ trợ các trạng thái và đánh còn 1 thì bơm máu liên tục lâu lâu đập 1 cái :'>...còn vaan cứ giữ nguyên và berserk ...:'> còn về buble belt thì 2 nhân vật luôn trạng thái buble còn 1 nhân vật đeo genji glove !^^...và luôn đc ở trạng thái buble từ đầu đến cuối :'>...

10. boko86

boko86 Mr & Ms Pac-Man

đánh combo được từ 6-12 hit mà lại cho 2,3 char berserk làm gì mà tới 3h - 3h rưỡi.
    Mình đánh con này đúng 1 lần, đánh cho biết thôi, chứ đánh lại mất thêm hơn 2 tiếng chả được ích gì. Lần đó đánh 3 tiếng đồng hồ. lv 3 đứa là 90, 3 đứa còn lại là 80.
    Lúc đầu chỉ cho 1 mình thằng vaan berserk. 2 đứa còn lại buff. Đánh 48,5 giọt máu của nó trong vòng 1h 50 phút. 1,5 giọt còn lại thì đúng là kinh hoàng. Nó đánh nhanh quá, ko kịp hóa berserk, đánh chay luôn. 1,5 giọt này tốn tới hơn 1 tiếng. Lúc đánh con này là nhảy vào theo kiểu đánh luôn, vừa đánh vừa chỉnh gambit, đoạn cuối nó trâu điên quá, 1 lượt đi 1 mạng, ko kịp hóa gì cả, hồi sinh xong là cho bọn nó nhảy vào đánh luôn, phải cái ko có vũ khí xịn, có mỗi thanh Orochi, 2 Koga Blade nên dam chả ăn thua, làm cho 1,5 giọt đánh rõ lâu. Lại chưa làm xong nhiệm vụ Rage game để mua Elixir mà đầu game đến giờ chưa biết mua Ether với Hi-ether là gì nên 1,5 giọt đó phải chạy đi save 2 lần ~.~ Nếu làm xong nv Rare game thì đỡ công chạy và đỡ công phải Expose và Dispel khi vào lại game.
    Có lẽ với ai chuẩn bị tốt vũ khí kiểu Yagyu hay Danjuro, cộng Item như Elixir nhiều thì thời gian đánh thông thường lần đầu cỡ 2h15 - 2h 30 phút. Vì sẽ ko mất thời gian chạy đi save phục hồi và thời gian tinh chỉnh equiment và suy nghĩ gambit thích hợp.

11. nightrune

thứ 1 tớ đánh trong 1l ần chứ ko chạy ra chạy vô save như cậu :-w để hồi phục.. vì vậy khó khăn hơn nhiều...thứ 2 tớ chỉ dùng 3 đứa lv 99 để đánh...thứ 3 cậu lv 90 mà đánh nó mất 3h thì thật khâm phục..:'>...pro nhỉ...hơi ko tin lắm...
    nếu chưa max 99 thì 2 thanh koga blade đó đánh chưa chắc damage lên trùm đc 9999 vì tớ lv 99 nhớ là 2 thanh đó đánh lên thì 8k5-9k hình như vậy sai thì thôi nha...còn orochi thì ko bàn cãi :-"...9999 thì có thể
    cậu tưởng dễ ra 6-12 hit lắm à trong trận đó nó ra 6 hit có 3 lần 12 hit có 1 lần... còn lại là từ 2-4 hit lâu lâu 5 hit..chứ đâu phải lúc nào cũng 12 hit nếu vậy tớ làm boss luôn rồi :'>..và cuối cùng tớ ko cho 3 nhân vật berserk vì nếu vậy dễ die lắm chỉ cho 2 thôi còn khi nó điên lên thì cho 1 berserk...khi tớ đánh nó xong thì vẫn còn trong trạng thái sung dư sức đánh tiếp con nữa :'>...chủ trương đánh bảo toàn lực lượng

12. boko86

boko86 Mr & Ms Pac-Man

save hay ko save cũng thế thôi... chẳng qua là lúc đánh tớ ko mua elixir hay hi-ether. (thực ra lúc đánh nó xong còn 7 - 8 bình Megalixir, nếu chia ra dùng thì vẫn tương đương 3-4 lần chạy ra save) 1 điều lúc chơi game của tớ là ko bao giờ dùng items khi đánh FF. (phoenix down sao bằng Arise, Megalixir chỉ ngang Curaja nếu đi train). Họa hoằn lắm mới phải dùng vài bình (trước lúc đánh Yiazmat chỉ dùng đúng 1 lần là 2 bình ether lúc diệt 30 con Jelly ở Junction switch B của Henne Mines. Với cả lần đánh con Zeromus thì đúng là ko dùng ko được. Còn các lần khác, dùng Arise với Curaja là đủ train + đánh boss). Nếu mua tầm 25-30 bình elixir thì cần gì phải chạy ra ngoài. Có khi save nó còn mất thời gian hơn ý chứ (ở khoản, chạy ra ngoài, rồi lại chạy vô, đã thấy mất teo 3 phút 1 lần, lại mất công Dispel nó vì khi chạy ra nó buff đủ thứ bùa + Expose lại từ đầu, chưa kể phải phá bẫy lần nữa)

vẫn còn file save, 2 file cách nhau tầm 3h 10 phút. Trừ đi mấy phút chạy đến Colosseum và chỉnh gambit trước khi vô. Đúng là lv90 thì ko thể nào đánh 9999 được. Nếu ai có kinh nghiệm với mấy triệu máu cuối cùng thì đã ko mất 1 tiếng như mình. Đoạn cuối cũng chỉ vì hồi sinh liên tục mà mana tụt quá kinh.

trên youtube bọn nó còn đánh Yiazmat trong 1 tiếng hay trong 30', cái đây mới ghê (nhưng lần đầu bọn nó đánh chắc cũng vãi =)) )

13. nightrune

:o sặc...có thiệt ko vậy...có link ko send tớ thử đánh con đó trong 1h tin ko nổi :o

14. tunq

tunq Mr & Ms Pac-Man

đánh yazamat mà ko phải chạy ra ngoài lần nào thì giỏi đấy.

15. boko86

boko86 Mr & Ms Pac-Man

... cái 30' thì chưa xem. Chả thằng nào up lên cả =)) thấy bẩu kỷ lục (cái thằng đánh trong 1 tiếng nói) là 1 đứa con gái đánh trong 25'.

Còn cái 1 giờ thì trên youtube đầy, 2 3 đứa đánh và post lên.

Strategy là cho 4 char cast Reserve + Decoy trước trận đấu, full HP/MP (mình cũng dùng cách Reserve + Decoy nhưng đấy là lúc nó nổi điên, 1 char ko thể chịu nổi 1 hit của nó, vậy mà vẫn mất 1 tiếng). 2 thằng còn lại cho mặc Brave Suit (cả game kiếm đúng 2 cái ~.~), cast berserk trước trận đấu, máu đúng xx giọt.
    Vào trận cho 1 char Reserve + Decoy liên tục, điều khiển leader phá bẫy. Phá xong thì cho 2 thằng beserker vào đánh, 1 thằng leader thì liên tục Reserve + Decoy. Bản thân gamer thì ngồi canh khi nào hết Decoy là cast và phải chạy marathon vòng quanh Colosseum cho con Yiazmat đuổi theo. Kết quả là ko thấy nó đánh Death Strike gì cả :|. Thằng này nó đánh cứ 1 phút là 1 triệu máu. 50 triệu gần 1 tiếng.

16. tunq

tunq Mr & Ms Pac-Man

nếu mà có cả thằng reddeas giúp đỡ nữa thì chác chán là đánh nhanh hơn thật.nếu yazamat mà ko dùng Death Strike thì đúng là dễ hơn cho mình.

17. boko86

boko86 Mr & Ms Pac-Man

Reddas chưa chết thì có nhận được mob Hunt Yiazmat ko nhỉ :-S

18. nightrune

hình như ko
    ..nó phải người ko vậy trình độ khiếp quá post lên cho tớ xem đi post link youtupe cho tớ....ko tin pro vậy đâu kinh quá :(( post đi

19. rollingstone

rollingstone Youtube Master Race

20. nightrune

kinh má ơi....đập nhanh quá...>.<