Training và Tactics trong FM2006

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi ha_yeu_ha, 28/10/05.

1. SETA.Vie

SETA.Vie Youtube Master Race

Bác nào có file training nào hay up lên cho mình với, mình dùng mấy cái training down ở CMfrenzy toàn bị lúc lên chỉ số lúc tụt, lúc thì chấn thương ầm ầm :)

2. CM Gamer

CM Gamer T.E.T.Я.I.S

File Cheat Training ở trong 4rum mình có đầy , bác chịu khó search đi , về dùng nếu bọn nó mà không chấn thương thì cứ 1 tháng tăng 1 chỉ số , tăng đến 2 chỉ số thì ngừng 1-2 tháng , sau đó tăng tiếp , tăng đến 4 chỉ số thì hết mùa , Holiday chúng nó lại giảm 1 , sau tập lại tăng 2 . Túm lại sau 1 mùa chỉ số lên 3 đơn vị ( với mí thằng không chần thương , với lại Pot > 100 thôi , bọn khác không lên ) , nhưng tùy theo người , có thằng cả mùa chỉ tăng 1 chỉ số đến 4-5 đơn vị . Còn mí thằng GK như Akinfeev thì cả mùa lên được 1 handle 1 ref , hết mùa lại giảm , chả bít thế nèo mà lần .

3. zantedsuken

zantedsuken Mario & Luigi

Vậy là bác ko khai thác hết vai trò của DMC rùi .Nếu DMC của bạn chơi hay và bạn chỉnh chiến thuật và các move cho anh ta chính xác thì khi đội nhà ko có bóng và bị ép sân anh ta sẽ chơi như 1 hậu vệ quet ở ngay vòng cung 16m50
    Còn khi nào đội nhà có bóng ép sân thì anh ta có nhiệm vụ thu hồi bóng bật ra từ các đợt tấn công ở khu vực vòng tròn giữa sân rồi từ đó phát triển các đường bóng tấn công mà thong thường trong FM2006 thì anh ta sẽ đẩy bóng ra biên cho các DLR hoặc MLR bắt tốc độ
    Bản thân tôi chơi ko mấy khi dùng DMC mà thường dùng 2 MC giăng ngang .Nhưng khi gặp các độ bóng lớn như MU Chel hay Arse thì tui sẽ sử dụng DMC trong đội hình 5 tiền vệ khi đó trục giữa của bạn được gia cố thê về khả năng cầm bóng .Còn việc cầm được bóng phát triển tấn công thế nào là tùy ở bạn có thể bạn thích through the Middle hoặc có thể Down both flank với Short Pass hoặc long pass nhưng kết quả mới là yếu tố chính còn lối chơi đẹp mát hay ko mới là quan trọng ^^
    Tôi thì thích thua nhưng đá đẹp được Board praise hơn là "Win but truth a poor match "^^

4. CM Gamer

CM Gamer T.E.T.Я.I.S

Đá 2 MC khó mà trụ được với những đội có trung tuyến mạnh lắm . Phong cách bây giờ là đá cắt hẳn 1 cầu thủ gần như không tham gia tấn công , chỉ cầm bóng giữa sân , dùng sức mạnh để điều nhịp trận đấu , thu hồi bóng ( có thể phát động tấn công nhưng bằng các đường chuyền ) , sau đó lắp thêm 1 MC đá ngay phía trên anh ta , về thể lực không thua kém nhưng khả năng kĩ thuật và sút xa thì hơn hẳn , đặc biệt cần có khả năng càn lướt để xông lên áp sát , chơi như 1 cầu nối ở giữa sân . Bạn có thể nhìn thấy rõ ở Chelsea với DM là Makelele và MC là Essien . Tui cũng thích chơi kiểu này . Hàng hậu vệ 4 ng` như bình thường , ở trên là 1 DM , 1 MC ở ngay trên , 3 tiền vệ ( chơi giăng ngang nếu bạn có 1 thủ lĩnh ở tuyến giữa , chơi AMR , AMC , AML nếu bạn có 2 cánh tốt , tốt nhất là 2 cánh là AMRL , chọn chơi đổi cánh sẽ rất biến hóa ) và cuối cùng là 1 tiền đạo cắm , cao , to , khỏe , đánh đầu và dứt điểm tốt . Mọi người góp ý thêm nhá .

5. SETA.Vie

SETA.Vie Youtube Master Race

Cheat Training ở đâu vậy mình tìm đâu thấy, có dùng được cho patch 6.03 không, up cho mình cái Thx bro nhiều :;)

6. zantedsuken

zantedsuken Mario & Luigi

Hình Như CMgamer là fan ruột của Chel
    Vì tui thấy cách bạn xây dựng đội hình khá giống với đội hình tieu biểu của Chel và cách sử dụng chiến thuật của Mourinho
    Tui thì khác khi chơi với 2 tiền vệ trung tâm thì cũng đồng nghĩa tôi đánh đổi rủi ro lấy may mắn . Với 2 tuền vệ giăng ngang 2 tiền vệ cánh dâng cao + 2 tiền đạo sẽ cho phép bạn kiểm sóat thế trận khi tấn công nhưng khi phòng thủ lại dựa hoàn toàn vào hàng hậu vệ như thế rủi ro sẽ rất lớn . nhưng khi bạn sở hữu 2 trung vệ mạnh thì họ hoàn toàn có thể cắt những đường rót bóng từ sau lên cho tiền đạo (vì tiền vệ và tiền đạo đối phương bị 2 tiền vệ của tui cắt liên lạc ) và sau đó phát triển những đường phản công từ 2 biên - đây là phương thức ghi bàn chủ lực của tui nên với tui thì tấn công chỉ gồm 2 AMRL và 2 FC phòng thủ chỉ gồm có 4 hậu vệ còn 2 tiền vệ trung tâm có nhiệm vụ chia cắt tuyến giữa
    Thực sự thì tui áp dụng chiến thuật này khá thành công với hầu hết các clb mà tui chơi
    Hiện nay đang tìm cách xây dựng chiến thuật tương tự lối đá của mấy đội đông âu hồi đầu những năm 90 ^^

7. tryagain

tryagain Donkey Kong

Bàn về tactics, tui thấy trong FM06, hình như tactics 4-4-2 Diamond Attaking V2 có vẻ ổn nhất, phù hợp với đội bóng tấn công, đá cả biên và trung lộ. Nhưng hình như phần hậu vệ hơi kém . à tiền vệ trụ cũng thế , không thật xuất sắc.
    Có ai có tactics hay, post lên cho anh em tham khảo chứ.

8. hqtuan43c

hqtuan43c Youtube Master Race

Tôi thường đá với 4 hậu vệ giăng ngang, 1 DM ở giữa, 2 MC đá ở giữa còn 2 cánh là 2 AML và AMR chỉ cắm 1 tiền đạo ở trên cùng. Theo tôi với đội hình này công thủ toàn diện, nhưng với đội hình này đòi hỏi 1 tiền đạo phải có khả năng càn lượt cực tốt, tốc độ và dứt điểm tốt.
    Với đội hình này có lúc tôi giữ sạch lưới trong 8 trận liên tiếp còn các trận khác thì thua tối thiểu. Hiệu suất ghi bàn thì không phải là cao nhưng chấp nhận được. 1 mùa trung bình ghi 2,7 bàn, để lọt lưới 0,7 bàn.
    -----------FC---------
    AML---------------------AMR
    -------MC-----MC-------
    -----------DM------------
    DL------DC-----DC-----DL

9. CM Gamer

CM Gamer T.E.T.Я.I.S

Nếu bạn đá với 2 tiền đạo , 2 MC như thế đòi hỏi 1 tiền đạo phải có khả năng làm bóng , support cho chú kia , 2 MC phải công thủ toàn diện , nếu không thì khó có điểm cao lắm . Chưa kể bạn phải có 4 chú hậu vệ đều thuộc hàng đỉnh cao cả . Điều này hơi khó vì tui hay dùng ĐH trẻ , HV chỉ có Amaral với Borre là thật sự chắc chắn , De Jong với Kompany không phải lúc nào cũng mua được , Billy Jones thật sự chỉ để dự bị . Nhiều lúc cũng cảm thấy ức chế vì thằng tiền đạo cắm không tận dụng tốt cơ hội thì dễ bị hòa sân nhà .

10. ZEROntq

ZEROntq Mario & Luigi Lão Làng GVN

Mua Lahm, đá cả phải lẫn trái, lần creat nào điểm cũng cao chót vót, giá cả phải chăng. Dani alves D/Wbr, Evra D/WbL, Iraola D/WB/AMR, Ramos DRC, Mexes SW/DC, Del Hornor D/Wbl thế là quá đủ ít nhất cho đến năm 2015 :D Toàn hàng dễ mua, hầu hết lần nào creat tui cũng mua được đủ bộ sậu này, dĩ nhiên ko cheat.
    Tui toàn đá đội hình thế nầy
    ********FC********
    <--AMC*AMC*AMC-->
    WBR*DMC*DMC*WBL
    ***DC****DC***
    *****GK********
    Set tactics thì toàn cơ bản cả thôi, có hơn thì chỉnh run with ball max tất trừ FC và DC
    2 DMC, 1 luôn là Guarin hỗ trợ tấn công tuyệt vời, 1 thì có thể là Javier cực kỳ chắc chắn, ko thì Roberto điểm trung bình, đá cũng trung bình nhưng giá rẻ dễ mua lại ổn định.
    Quan trọng nhất là 2 hậu vệ DC, luôn là Kompany và Ramos, mua được trong mùa đầu khoảng 20M 2 thằng T_T, trẻ măng dùng đến 2018 :D

11. tryagain

tryagain Donkey Kong

với đội hình này thì hai thằng WBR va WBL cần phải mũi tên chỉa xuống không, tui sợ nếu bác mất bóng ở khu trung lộ là toi đấy.
    Dội hình như thế này, tui nghĩ hậu vệ không hay lắm. --> cần thiết nhừng chú trâu bò .

12. tryagain

tryagain Donkey Kong

Mà mấy bác ups luôn cả tactics lên đây luôn cho anh em dung thử, chứ nhìn vịt rí là thế, nhưng còn chỉnh bao nhiêu thứ ở trong cho hợp lý nũa chứ.
    Tui tự thử một vài Tacs, toàn thua, hic.

13. SilentSteps

SilentSteps T.E.T.Я.I.S

Xin lỗi nhưng hình như bạn chưa đọc kĩ bài viết của tôi.
    Tôi nói hiện thời các huấn luyện viên thích dùng đội hình 4-4-2 và các biến tấu của nó vì đội hình này rất năng động, phù hợp với lối chơi cần nhiều thể lực như hiện nay.
    Cái tôi nói là đội hình 5-3-2 ngày xưa đã làm cho bóng đá Đức nổi danh với những Hoàng Đế Beckenbauer, Matthaus, Sammer... Đội hình 5-3-2 tuy hơi thụ động nhưng khi ép sân đối phương sẽ nhanh chóng được chuyển sang 3-5-2 với 2 cầu thủ hậu vệ cánh biến thành tiền vệ cánh. Tôi cũng không thích đội hình 5-3-2 lắm nhưng tôi nghĩ nó cũng không phải là một phương án tồi. Còn tùy thuộc vào cách chỉnh của từng người nữa.

14. yugioh!

yugioh! L0v3

***/*******ST*******\****
    **AMR**************AML**
    ********MC****MC********
    ***********DM***********
    **DC****DC****DC****DC**
    ***********GK***********

tactic tui đấy, đưa 2 thằng AM chạy cánh (dùng cầu thũ ST cao đánh đầu vào) tôi chơi chũ yếu đánh đầu (không chiến) nên train đương nhiên luyện đánh đầu rồi, nhưng đặc biệt trong tac này là thằng DM bao quanh nên đội hình tôi nhất quyết ít nhất 4 thằng DM thay thế cho nhau >.<. nói sơ qua thâu, ai hem hỉu thì tui sẽ nói thim sau :D

15. FU_v_SU

FU_v_SU Mr & Ms Pac-Man

Đội hình của bác yogioh! nhiều DC nhỉ :)). Mà các bác bỏ cái kiểu "vẽ vời" trông nghiệp dư lắm cứ nén thành file.zar rồi up lên đây cho nó người thật việc thật , cứ nói xuông như này tớ có thể vẽ ra hàng chục cái trong 1 ngày ấy chứ.

16. kingofgamefox

kingofgamefox Dragon Quest

Mà bác Yugi chơi thế thì nó lật cánh thì chết cả nút à , hay bác đánh nhầm DL và DR thành DC thế

17. tryagain

tryagain Donkey Kong

Tôi có đọi hình nyaf, vừa mới Made được ^_^.
    Nói chung là tạm ổn, phù hợp với sở thích của của tôi, vừa tấn công nhiều, vừa có nhiêuf pha hay, hấp dẫn. :P
    Vấn đề là, tôi nghĩ, khi chơi không nên cố định một đội hình, trận này ta dùng tactics này trận sau nên dùng táctic khác hẳn, mục đích là để đối thủ không đoán được chiieens thuật của mình để phá chống. Và trước trận đấu, khiêu khích đội bạn một câu cho điểm HLV tăng một vài con số. ^.^
    Các bác tham khảo đội hình rồi góp ý cho tôi nhé.

Các file đính kèm:

18. FU_v_SU

FU_v_SU Mr & Ms Pac-Man

Super Tactics dành cho những người thích cái đẹp đây. Nói trước là nó chỉ đảm bảo tính thẩm mĩ thôi chứ 0 đảm bảo về chuyên môn đâu nhé :))

Các file đính kèm:

19. rockmoonlight'84

rockmoonlight'84 Donkey Kong

Tôi chưa thử các đội hình của mấy bác nhưng theo tôi. Làm gì có chuyện mỗi trận lại chơi một tactic khác hẳn được. Điều này hết sức vô lý. Nếu ở ngoài đời mà đá thế thì các cầu thủ chẳng bao giờ có thể đá được, chiến thuật đâu phải một sớm một chiều, phải một quãng thời gian họ mới thích ứng được lối chơi mới. Còn trong game thì tôi không dám chắc. Nhưng khả năng sử dụng chiến thuật thay đổi nhiều như vậy là không tốt. Cần sử dụng tatic một cách linh hoạt, nhưng không có nghĩa là phải thay đổi nhiều. Chỉ nên thay vị trí cần thay. Tôi luôn đá đội hình 4-4-2 với một tiền vệ công. Đội hình này phòng thủ đều toàn diện (chả thế mà hầu như các đội bóng đều chơi 4-4-2). Mặc dù thử nhiều tactic như 3-5-2 nhưng khâu phòng thủ hơi yếu. Gặp các đội dưới cơ còn được. Chứ gặp Barca, Juve nó phản công một phát là chết. Hơn nữa, vì đấy là máy nên khả năng linh hoạt trong tactic tôi thấy không được tốt. Khi đá với máy, bị nó ép sân, mình đôi khi chỉ cần một thay đổi chẳng đâu vào đâu (hay là thay đổi đúng nhưng do đầu mình ngắn), tự nhiên thắng lại mấy bàn. Cầm một đội bóng mạnh với những cầu thủ hàng đầu và đầy triển vọng. Thì ứng dụng đội hình nào cũng có vẻ hợp lý, 4-4-2, 3-5-2, 4-3-3 tôi thấy Milan của tôi thắng như trẻ tre. Đến nỗi nhiều khi chán chẳng buồn chơi. Các cầu thủ ngon nhất mình đều tậu được, đạt được mọi danh hiệu, chơi được độ 7, 8 mùa giải là bắt đầu thấy chán. Nếu có đá với người mới thực sự là thử thách.

20. Barcelona_barca

Barcelona_barca Mr & Ms Pac-Man

tui hay chơi với đội hình 4-1-3-2 4 hậu vệ 1DMC 3MC 2FC thế nên tui hay tăng cường hàng phòng thủ trâu lắm Chiquinho Kompany Vanden Borre vậy mà có trận thắng Real 4-0 nha nhưng lại bị thua Betis 5-0 thế mới ức chứ load đá lại 4 hay 5 lần gì đó khả quan nhất mới chỉ là 1 trận hòa 2-2 còn toàn thua thế là thế nào nhỉ
    mà ngoài ra tui thấy 4-4-2 hay 3-4-3 cũng được tôi nghĩ không nên dùng tactic vì có tactic chưa chắc đã mạnh có lần tui cùng tactic thắng 10-0 xong lại thua 6-0 dùng tactic bất ổn lắm mỗi tội Fm này mình không diều chỉnh được mũi tên theo ý mình nhỉ nếu điều chỉnh được thì có nhiều phương án hay lắm