Trao đổi về Medieval 2 Total war n mods(epic thread v3)

Thảo luận trong 'Kho lưu trữ' bắt đầu bởi lamthegreat, 4/5/08.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. archenemy

archenemy C O N T R A GameOver Lão Làng GVN

chính cái đám thầy tu đó lại chạy đầu tiên đó =))
    cách hiệu quả nhất là tống cả đám lên thuyền , đi đến gần mục tiêu rồi mới bắt đầu join thánh chiến , từ khi gọi thánh chiến đến khi hết hạn thường có 9 turn nên cũng đủ thời gian .

2. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Tui thì thánh chiến xa quá ko thèm đi luôn. Join xong ở nhà óanh hàng xóm =)). Có 1 lần mới chơi đi thử thì giữa biển bị mất 4 unit, sau đó sang tới nơi thuê được mấy thằng khác còn xịn hơn:x.

3. Rebirth of monte

Rebirth of monte Mr & Ms Pac-Man

Join thánh chiến sướng ở chỗ mua quân thánh chiến với giá rẻ mà quân lại khá mạnh :D Join xong ở nhà đập hàng xóm hay hơn hehehehe
    Mà có điều này ko biết có giống RomeTW không nhé ? Ở phần long campaign thì nó yêu cầu chiếm 45 thành và thịt đc Jerusalem trong vòng 250 turn , giả sử mình không muốn phải đánh theo yêu cầu đó, đem quân đi thịt Pope ở Rome thì sao nhỉ ? Nếu ở RTW thì mình thịt Senate xong là thích làm gì thì làm, chơi bao lượt cũng ok. Mình mới chơi nên nhờ mọi người cho mình ý kiến nhé. Thanks

4. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Đâu có, trong RTW muốn tô màu bản đồ thì phải chừa Rome lại, tô hết rồi mới quay lại đánh Rome, ko thì sau khi chiếm Rome xong chiếm đủ 50 thành là nó End game rồi. Trong Med 2 yêu cầu 45 thành và Jerusalem, nếu muốn tô màu thì ta cứ chiếm hết tất cả các thành, đánh Rome (bây giờ của thuộc papal) luôn cũng được, chỉ chừa Jerusalem ra thôi. Sau khi tô hết bản đồ thì quay lại chiếm Jerusalem.

5. teen_gamer124

teen_gamer124 T.E.T.Я.I.S

Med II sau khi đạt được yêu cầu là 45 thành và Jerusalem( hoặc thành Rome) thì nó cho mình lựa chọn tô màu bản đồ hay end game mà, nên có lần chơi England hơn 50 thành, đã làm chủ Jerusalem, gặp Mông Cổ tưởng bở xông vào thiệt hại hơn 2,5 stack, chết mất 4 em tướng tiềm năng T_T

6. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Thế hả, vậy thì tui chưa chơi hết 1 cam nên chưa biết. Như vậy có cải tiến so với RTW. Bọn Mông Cổ này nghe đồn khủng lắm nhỉ, quân toàn "vàng". Lúc chơi cũng có "nghe đồn" nó đang tung hoành bên phía Đông, nhưng do mình vẫn đang lo mở rộng lãnh thổ phía Tây nên chưa gặp. Tội nghiệp mấy fac sát phía Đông, lãnh đạn đầu tiên (_._!)

7. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

tướng nó có mỗi 9-10 sao
    mỗi lần nó đánh có mỗi 4-5 stack full
    quân nó nâng cấp mỗi giáp vàng
    mỗi đội lính có 3 vạch vàng thôi

8. Rebirth of monte

Ặc... nhẹ nhàng quá nhẩy ??!!!:-s
    Mà công nhận cái trò dí chết mấy thằng Insquitor cũng hiệu quả thật. chả phải tốn công sử dụng assassin ( mà dùng chưa chắc đã hiệu quả )

9. redvirus

redvirus Mega Man

Ai có kinh nghiệm join cru xong rồi ở nhà đánh làng xóm ko,, sao mình join xong lúc nào quân củng đi hết,, mổi turn là 2 3 4 unit,,, chịu ko nổi,, ai có cách làm quân ko đi hoặc hạn chế thì chỉ dùm, mình cho vao đó 2 thằng cha nhà thờ củng chẳng an thua ,, chán wa X(

10. vietanh797

kinh nghiệm tôi cho thấy đã định join thì nên chuẩn bị tinh thần phải đi

11. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Tui chơi chưa được nhiều, mới đi cru có 2 3 lần thôi, nhưng trong những lần đó thì hình như cho nó đi bằng thuyền nó sẽ ko đào ngũ (đào đi đâu? nhảy xuống biển đào à =)) ). Lần duy nhất tui bị đào ngũ là lúc tàu vừa mới đi sát bờ có 1 turn, định rút ngắn ít quãng đường, nhưng ngay lập tức nó đi hết 4 thằng. Các bác cứ thử cho nó ra bờ biển rồi hãy join crusader, xong cho lên thuyền bơi ra giữa biển ngay. Rồi cứ thế lênh đênh đến nơi mới thả xuống (thường những thành dị giáo đều ở gần biển). Đi tàu vừa nhanh vừa đỡ mất lính. Nhưng mà nhớ train đội tàu kha khá nha, cỡ chục chiếc cho an toàn. Kẻo bị tập kích đi nguyên stack với thằng tướng tiềm năng.

12. Rebirth of monte

Rất đơn giản, theo kinh nghiệm của mình ( mới làm có 1 lần hà :D) là khi thánh chiến yêu cầu phải đi thì cứ đi, có điều di chuyển 1, 2 bước cực ngắn ( ngắn đến nỗi chưa đi khỏi vùng đất xuất phát của chính mình =)) ) hướng về phía vùng đất cần chinh phạt thế là đủ, đi ngược hướng đó thì là tụi nó sẽ bỏ chạy sạch hoặc gần sạch. Nói chung 1 turn nhích tí xíu <):) Hết thánh chiến thì mình giữ lại đủ số quân, chả mất 1 thằng nào cả :D Chỉ cần giả vờ hướng về phía cru là đủ rồi, ngược hướng là đừng hối tiếc.

13. teen_gamer124

teen_gamer124 T.E.T.Я.I.S

Cách của mình thì dễ hơn thui: Lúc pa Giáp Hoành kêu đi Cru thì đừng đi vội, cứ chờ khoảng 4->5 lượt( Giáo Hoàng gia hạn phải gia nhật Cru trong vòng 7 turn) rùi cho 1 stack cùi bắp nhất( lính giữ thành í, khoảng 7,8 đội là ok, để lỡ nó có chạy trốn thì mình cũng đỡ tiếc ) với thằng tướng tiềm năng. Cứ ở nhà đi lanh quanh mua lính Cru siêu rẻ rùi nhích từ từ về thành cần chinh phạt, để ý khi mà mục tiêu thánh chiến sắp bị thì cho tất cả các thằng tướng của mình tham gia Cru, có nhiêu quân( quân giữ thành, quân chinh phạt) cho vào Cru hết, dồn tiền mua quân Cru luôn( thường là Spearmen với kỵ, nếu có xe Thánh Giá luôn thì tốt). Vậy khi mục tiêu thánh chiến bị hạ thì tuy mình không đánh đấm gì nhưng cũng rất là lời, quân được kinh nghiệm, tướng thêm sao, lại có thêm vài stack quân khủng siêu rẻ nữa, còn gì sướng bằng. Vì lý do đó mà mình để cho cha già Pope sống thêm vài năm để còn hốt mấy cú Cru ;;);;). Chiêu này xài đặc biệt hiệu quả vào lúc fac mình còn yếu, xài xong là vọt lên trong top 5 liền :D:D:D Vì lúc mình chơi England, lúc đó mới biết chơi, chất 1 stack khủng lên thuyền đi Cru, mà mục tiêu là Jerusalem nữa mới chết chớ, vậy nên sau chừng 12 turn, quân mình tới bán đảo Italia với stack còn vỏn vẹn thằng tướng, vậy mà lên bờ tốn có 5k là có ngay 1 stack thay thế, chiếm Jerusalem cái một( mặc dù sau đó phải bỏ thành chạy lấy người khi tụi nó kêu Jihad=((=((=(()

14. vietanh797

quân Eng mà bỏ thành thì hơn tệ đấy
    nếu có 1stack quân Eng tui chấp 3 stack quân địch Jihad đánh vào thành luôn

15. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Bùn quá ra tiệm mua ko có đĩa Kingdom. Bây giờ phải down trên mạng. Vừa tốn tiền vừa tốn thời gian (chắc 3 4 ngày mới xong quá :cry:).

16. archenemy

archenemy C O N T R A GameOver Lão Làng GVN

Có lần chơi quân Anh , cho 1 full stack dẫn đầu bởi king henry join crusade ngay tại nước anh , kéo thẳng đến antioch bằng đường biển mà ko mất 1 tên lính .

17. Rebirth of monte

Cho mình hỏi những người có kinh nghiệm về vụ bầu cử Giáo Hoàng 1 chút. Mình đang đem quân đi đánh khắp nơi, có điều càng đánh đc nhiều thì càng mất uy tín với cha Pope, giờ chỉ còn duy nhất 1 điểm thánh giá rùi. Làm sao để lên điểm thật nhiều bây giờ :-s Thực lòng muốn đc 1 lần cho phía bên mình lên Pope để xem thế nào, mà kiểu này riết ko cẩn thận còn bị máy nó gọi Cru đập hội đồng quá :-s
    Nhân tiện hỏi luôn ở Med II này thì luật công thành với đồng minh ra sao ? Có giống như trong Rome ko ? Ở Rome TW thì mình hay có trò như thế này : Khi quân đồng minh vây 1 thành nào đó, chờ cho nó xây hết mấy cái đồ chơi công thành rồi cho đúng 1 unit vớ vẩn nhảy vô hô đánh thành đầu tiên, sau đó cứ kệ xác tụi đồng minh đổ mồ hôi sôi cả máu để hạ thành, rồi cuối cùng thành đó được tính là thuộc về mình.:D

18. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Cúng tiền cho các bố đi. Tui kết liên mình rồi mở luôn 1 cái đại sứ quán ở Rome lúc nào cũng có dip túc trực, lâu lâu cúng vài k cho các bố uống nước chè ăn bánh thánh. (kết liên mình với nó lần đầu được 2 + đấy) Rồi mua thật nhiều priest vào, cứ để trong thành vừa ổng định dân, vừa có nhiều phiếu bầu khi bầu giáo hoàng.

19. Rebirth of monte

Hic, thế ko cần đem priest đi convert các vùng đất khác à ? Mà cúng tiền cho các bố thì khoảng tầm bao nhiêu mỗi lần thì vừa với cái tàu há miệng của các bố ấy thế ?

20. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Các vùng khác thì kệ bố nó cho bọn lãnh chúa ở đó tự convert chứ. Nó ko convert nổi dân nó nổi loạn, giáo hoàng ghét càng tốt. Khi nào mình chiếm được vùng đó đã rồi hãy lo tới. Cúng thì tầm 2 3k 1 lần thôi, cùng lắm là 5k. Nhưng sau này giáo hoàng là người mình rồi thì cũng ko cần cúng nhiều nữa. Cộng với làm vài cái nv, join cru khi có kêu gọi, tặng cái thành mình vừa crusader được nhưng ở xa quá ko quản lý nổi cho các bố là không bao giờ dưới 5+.

PS: Ờ mà tui chơi lâu lâu tự nhiên bọn priest nó nổi hứng biến thành heterodox (ko hề bị heterodox nào gần đó dụ dỗ, tự nó phản lại thôi). Thế là phải giết nó rồi train lại con priest khác.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.