Trao đổi về Rome Total War V.4 [Đọc trang 1 trước!]

Thảo luận trong 'Kho lưu trữ' bắt đầu bởi Ulf, 1/9/08.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Rytubon87

Rytubon87 Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN

+Ra thế. Nếu tướng ngu mà có trợ thủ kha khá thì cũng ổn.
    +Vụ tướng đánh xuyên lục địa có nghe qua, khiếp, tui có một thằng 9 sao đạt cấp Legendary General , hic lúc nó xung trận không hiểu mình cứ tiến thì bên kia lùi dù quân nó đông gấp 2, cuối cùng là D Victory:hug:
    +Đúng, thường là không tướng hoặc tướng quá cùi không có sao nào...Tui thì đọi tướng nó chạy xa thì ra đòn quyết định, tướng Rebel dễ thu phục mà giá lại rẻ vì quân đều bệ rạc mà.
    +À, có ai gặp trường hợp phản bội chưa, lúc đầu thì nó liên minh sau đang đi công tác thì ở nhà nó trở quẻ cướp 2-3 thành (toàn bô lão::))Thé có tức không!

2. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Ôi giời cái đó thì gặp hoài. Liên minh chỉ là phù du thôi. Tui thậm chí còn bị nó mua chuộc nguyên 1 cái thành tướng với mấy unit nữa kìa. Chính tay mình phải giết con ruột "thanh lý môn hộ" :cry:

Nhưng theo tui các agent là 1 trong những điểm thú vị của loạt TW. Sang Med2 thì dip có đất dùng hơn, các agent cũng nhiều hơn. Dù ko thích dùng dip trong Rome thì sang Med2 cũng phải tìm hiểu. Thôi thì luyện tiếng Anh luôn đi.

3. alotaoday[2]

alotaoday[2] Mario & Luigi

sắp đủ 50 thành rồi :> , bọn brutii sắp chết rồi , thằng faction leader ngu thiệt , bị dụ ra ngoài rồi úp cho mất luôn cả thành =))

4. hugoking1

hugoking1 Commander-in-Chief

ôi chao, vừa xâm lược bọn Iberian xong thì lớp tướng 60 tuổi đua nhau chết : 1 thằng 7 sao, 1 thằng 10 + 1 thằng 9 :nailbit:
    để stack full còn 1 iem 7 sao 24 tuổi đi lang thang, hic :-<

5. Rytubon87

Rytubon87 Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN

+Chia buồn bộ gia tộc không còn ai hết hay là đẻ toàn vịt trời thế...Thôi thì đem máy kị bạc đi bơm đầu bọn Rebel thì phong tướng ầm ầm...
    +Sắp tới sẽ công Rome lần 2 và sẽ đưa hình mặt trận, hi vọng bọn nó không thả chó vì lần này chơi sang nuôi khá nhiều chú voi con ở bản Đôn!:x

6. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

kỉ lục của mình là dùng 1 đội chariot giết gần 3000 quân
    các unit khác không tham chiến
    à quên nói chính xác là giết 200 quân ta do lồng lên và giết 2800 quân địch=))

7. Ulf

Ulf Fire in the hole!

3000 quân đó là loại gì thế? Chắc chariot này là chariot cung ở chế độ huge 108 thằng. Ông nói làm tui liên tưởng tới tụi "điên" trong LOTR:TW quá.

8. holy_demon

holy_demon Mr & Ms Pac-Man

hay thế, tui vác chariot xông vào phalanx toàn thấy mình rout trước nó :D Bác xài chariot giết ngựa chứ j`. Bác mà xài phalanx mà rout dc bộ binh đời cuối (fac nào cũng dc) thì tui mới phục (tương quan 1:1)

9. vietanh797

scythe chariot 36 thằng 1 đội
    lao vào trong thành địch càn 1 lúc
    chạy từ trong thành địch ra mặc dù nó chỉ còn tầm 50 thằng lính và 1/2 là ném lao
    sau đó càn chết mất 200 em quân ta và buộc tôi lui quân=))

10. alotaoday[2]

chariot là lũ ngựa đôi kéo xe đó hả :D
    lũ này phải dùng gì mới giết được ?

11. holy_demon

sao bác khiển dc chariot trong thành hay thế ? ko chỉ Chariot mà kị binh vào thành cũng khó sống (trừ kị cung) hoặc ít ra là vô dụng, charge bằng 0 thì đánh đấm j.
    Mà Cho chariot vào rồi còn cho bộ binh làm j` cho chật chỗ ? :o
    phalanx
    chariot cung thì dùng cung thủ mà chống, nếu kị cung thì bật catabrian circle lên

12. alotaoday[2]

giả sử cho 2000 kị cung phang 2000 kị cung nhỉ :"> .. chắc hẳn hỗn loạn cả màn hình :x

13. holy_demon

đánh 1 trận như thế rồi: full stack huge kị của Parthia đấu với full stack kị của Pontus, rượt đuổi nhau khắp bản đồ. Trận này tui đánh hết 1 tiếng :x

14. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Cái circle của kỵ cung nó vớ vẩn lắm. Đội hình đó mau kiệt sức mà dễ bị áp sát phải chuyển sang melee. Nhỡ bọn cha nó hứng lên ko bắn nữa mà lao vào circle chạy ko kịp gãy chân hết. Điều khiển bằng tay đi cho nó lành. Mà tui thấy kỵ cung đọ với chariot hơi bị thiệt, vì chariot đứng thưa hơn, ít trúng tên hơn, kỵ cung đứng dày quá. Dùng bộ binh nặng hứng rồi cho cung bắn tốt hơn. Hoặc nếu chơi Rome có chó thì cho nó nhào vào cắn lúc bọn chariot đang bắn cung là tốt nhất.

Còn đối với chariot không có cung thì cứ phalanx hoặc bộ nặng mà lãnh nguyên cú charge của nó luôn, nó charge vào rồi tỉ lệ thoát được ra ngoài là khá thấp. Nếu nó ko đánh bộ mà đánh kỵ thì chạy, vì ngựa nó kéo xe chạy chậm hơn, hoặc có lạc đà thì dùng lạc đà dọa chariot.
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Trận của ông ko chán bằng trận của tui. Bữa đó thằng vua đang lang thang 1 mình chuẩn bị nhập vào 1 stack khác thì bị 4 unit bộ của La Mã phục kích. Vào trận tui cho tướng chạy vòng vòng, xong rồi lại đi tà tà, nó đến gần lại chạy. Suốt 45' chạy vòng vòng bản đồ, bọn nó thì kiệt sức hết, mình thì cứ ruổi ngựa thong dong chán như con gián3:-o. Cuối cùng hết giờ thắng.

15. holy_demon

Tui đã test thử rồi horse archer ở catabrian circle tổn thất ít hơn khi ở loose formation. Lúc circle tên của địch hay có xu hướng bắn vào giữa hình tròn :D. Tuy nhiên khi ở circle kị cung bắn kém chính xác, do đó tui thường dùng 2 kị cung chọi 1 chariot, 1 thằng catabrian lãnh đạn chính, 1 thằng đứng yên bắn chính; đương nhiên là tui ko bật skirmish, đánh với chariot thì skirmish on = suicide.
    nó đứng thưa hơn vì quân số ít + kích thước to hơn hơn chứ sao. Bác xem bộ binh đứng lúc nào cũng đứng sát hơn kị binh. Còn kị cung 1 vs 1 chariot nếu chariot ko charge thì chắc chắn kị cung thắng, nếu bị rượt thì kiểu j` cũng thua (horse archer giáp yếu quá, còn bọn kị cung khác thì chậm hơn chariot)
    chariot nhanh hơn ngựa nặng

16. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Vậy thì dùng lạc đà cung đi khỏi sợ bị rượt.

Trong RTW chỉ có chariot với kỵ cung là 2 binh chủng khó chịu nhất.

17. vietanh797

tui tông chariot thằng qua 2 đội phalanx cuối của Ai cập để vào thành đấy:D
    sau đó cày nát toàn bbooj lính cuối cũng như lunhs đầu của nó
    kị tướng địch lon ton đi ra định làm anh hùng ai dè tui dẫm chết:D

18. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Phalanx AC chắc xài toàn gỗ mục làm giáo =)). Cùi bắp nhất game. Skin cũng xấu như quỷ. Túm lại tui thấy ko có skin quân nào của AC đẹp hết. Đó là lý do tui ko thích chơi fac này >:P

19. holy_demon

Vụ này lạ nghen, chariot ko charge lạc đà dc hả ?
    Bác khiển chariot hay vậy, tui còn ko khiển dc chariot đi từ cổng thành tới quảng trường. Bọn nó cứ mắc kẹt lại suốt X(
    Bọn CA design linh tinh. Thời kì này Ai Cập bị thống trị bởi dòng dõi tướng tá của Alexander, quân lính chả khác j` Macedon :D

20. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Lạc đà có scare horses mà. Có lần tui định điều khiển Chariot chặt chân lạc đà mà cứ đến gần là ngựa quay đầu chạy, ko thể nào áp sát được.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.