Trao đổi về Rome Total War V.4 [Đọc trang 1 trước!]

Thảo luận trong 'Kho lưu trữ' bắt đầu bởi Ulf, 1/9/08.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. holy_demon

holy_demon Mr & Ms Pac-Man

giết bộ binh cũng kém lắm, 1 chọi 1 với peasant (vạch vàng) mà thua đấy (mới test xong) mà micro thì mất công, nếu để nó tự tấn công thì thua cực lẹ
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    nếu mình vây nó lúc nó đang rout thì nó sẽ quyết tử nhưng tổn thất thì ko lớn (chết khoảng 1-2 quân nếu nó còn đông)
    quân mình chết là chết ở morale, chóng rout thôi, còn chariot chỉ giết ngựa là lẹ thui.
    còn về xa luân chiến thì tốt nhất bác dùng kị cung, cách dùng tui có post bên thảo luận lịch sử:
    bác bấm Alt + attack thử coi, bọn nó chuyển qua chùy giết người như ngóe ý :x

2. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Nó chạy qua lính phần lớn chỉ té thôi chứ đâu có chết, ngồi dậy óanh tiếp mà.

Unit chariot ấy là unit tướng của tui đấy bác ạ. Cho thằng tướng khác dí theo cũng vậy thôi. Tướng AC xài xe lăn (_.__!).
    Khi bị bao vây hết đường chạy, hay gặp trên tường thành, nó sẽ chuyển cờ sang màu đỏ và "fight to the death".

Ko thấy tui ghi ở trên sao? Ko có cách trị chariot hoàn hảo. Tùy theo faction, thành phần quân chủng trong 2 stack, battle map, phe nào công thủ mà ứng biến dựa trên ưu khuyết điểm của chariot.

Trong chiến tranh cần phải có hy sinh. Tui chỉ sợ duy nhất 1 điều là chết nhiều quá nó rout thôi.
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Đang nói thực tế lịch sử mà pa, Alt nào ở đây.

3. Rytubon87

Rytubon87 Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN

+Giờ mới biết cái vụ này, hơi buồn một chút...Ờ, dùng kị đập bọn này cũng khá hỉ, thôi thì 1 đạo hi sinh cho mấy đạo sống cũng đáng.
    +Đúng là ngã thôi, chỉ có ngựa là die thiệt hà...Train ngựa khó lắm nên tiếc...Mai mốt quyết bắn cho sạch cung rồi mới Mele với tụi nó

4. holy_demon

Tưởng bác đang chê kataphract trong game melee yếu
    Bác xài ngựa cung bắn, 2 đạo ngựa cung bắn 1 đạo chariot cung chết khoang 2-3 thôi (thay phiên nhau catabrian )

5. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Cái EG của tui ko nhớ là bản mấy, nhưng sao lính ko bị kiệt sức. Chạy hùng hục khắp bản đồ suốt trận mà vẫn sung. Có cách nào chỉnh lại ko nhỉ.

6. alotaoday[2]

alotaoday[2] Mario & Luigi

Trong tất cả các trạng thái , fresh là sung sức nhứt .
    Thế cái nào là mệt mỏi nhất ? :D

7. unbelievable

unbelievable C O N T R A

Exhausted.
    Khỏe nhất tính ra là broken mới đúng.Lúc đó chạy còn nhanh hơn cả fresh.

8. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

broken không phải trạng thái sức khỏe mà là trang thái tinh thần
    trong RTW thì nó không ghi rỗ 2 cái này nên hay gây nhầm lẫn

9. holy_demon

chơi lại :D, chắc do bác bỏ chọn realistic battle lúc đầu setting cho campaign

10. kenji08

kenji08 Mr & Ms Pac-Man

lâu quá không lên, cho mình đong góp về cách chơi một chút nha ^^.
    Khi mới vào chơi, đối với quân La Mã, mình thường dùng cách là gộp 5 -> 10 thằng tướng trong một đạo quân, mỗi lần có tướng mới thì phân phối ra cho đều, chơi một thời gian thì các bạn sẽ có khoản 5 đạo quân gồm toàn tướng, và đánh rất mạnh, một trận charge của > 200 heavy calvary thì không có quân đoàn nào chịu nổi đâu, đánh một thời gian thì lượng tướng > 5 sao là rất nhiều, các loại lính bộ mình chỉ dùng để thủ thành và khi công thành thôi, đánh như vậy rất mạnh và mau thắng nhưng đòi hỏi phải điều khiển quân thật tốt và đừng bao giờ chơi auto charge, mình ghét nhất chức năng này của tụi bodyguard. Có thể có bạn sẽ hỏi nếu gặp voi hay charrot hoặc phalanx thì sao, cái này cũng đơn giản lắm, chỉ có voi là mệt mỏi thôi, trước khi đánh cố gắng tung spy tìm hiểu tình hình nó, thấy có voi thì cho thêm mấy đạo cung và heo vào stack là đánh ổn thôi, phalanx thì dùng kỵ kéo dãn đội hình tụi nó, một đạo chạy phía trước dụ địch, ba đạo còn lại đánh từ 3 mặt ập vào, charrot cũng tương tự ^^.

11. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Chơi giống kiểu Med2 thế. Nhưng mà kỵ Rome ko trâu như Med2, chơi kiểu đó dễ gặp Zeus lắm. Mới vào nó cho có 4 thằng tướng, đợi chừng chục turn thêm được 1 thằng nữa, sau đó thì phải chờ tiếp khá lâu, ko đủ để tạo thành 1 stack. Chơi La Mã thì tui chỉ toàn chơi chó, chó và chó thôi. Tướng cho đi đánh hết thì hơi phí, vì có những thằng thế mạnh của nó là về kinh tế và an dân kia.

12. holy_demon

Trời, bộ binh của bọn La Mã mạnh khủng khiếp, mạnh hơn cả bộ binh Hi Lạp mà bác chỉ xài chó thôi là sao :|
    Còn đánh kiểu bác Kenji thì bác nên chơi Pontus hoặc Parthian xài Kataphract cho nó rồi, bọn đó còn mạnh hơn cả bodyguard :D
    Tương tự với cái j` ? Voi hay Phalanx ? Tương tự voi thì cung thủ ko có bộ binh là thua chắc. Tương tự Phalanx thì ..... thảm sát

13. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Nếu chơi short cam thì chỉ có chó. Từ đầu tới cuối dựa chủ yếu vào binh chủng này để đủ 15 thành + Rome. Rome thì đợi lúc nó đưa quân ra ngoài đi dạo để vào chiếm chớp nhoáng. Vì đánh short cam nên chưa đủ thời gian để La Mã phát triển quân mạnh.
    Nếu chơi long cam thì lại khác. Những faction La Mã khác là những mục tiêu cuối cùng, khi cả ta và nó đều đã phát triển (nhưng mà ta phát hơn nó nhiều :)) ). Khi đó ta có nhiều lựa chọn hơn để tùy trường hợp mà dùng. Nhưng trong stack của tui thường luôn có chó, người bạn trung thành:x. Mà tui để ý trong RTW gốc máy ít train quân cao cấp lắm. Ngay cả những thành như Rome cũng toàn triarii, principes (có lần đọc ở đâu có ông nào gọi là princess =)) ), hầu như chưa thấy 1 thằng đội nón bờm ngựa nào.

14. kenji08

kenji08 Mr & Ms Pac-Man

tương tự phalanx, cho một đội khinh kỵ chạy phía trước nhử, heavy đâm từ đằng sau, tui vẫn dùng cách đó với tụi EC, và vẫn thành công mà, đâu thiệt hại mấy đâu.
    Mà tui nhớ đánh với tụi goloa (thông cảm ,ko nhớ rõ tên, gọi tạm bằng tên Pháp lai Việt vậy :P) thì dùng chó là số dách, kể cả tụi charrot dở hơi của tụi nó cũng thế, thả chó vào là charrot chết sạch ^^
    Mới vào 4 đạo là đủ rồi, công thêm vài đạo chó nữa là làm cỏ tụi phía trên khỏe re. Tụi Hy lap từ từ đánh, tui thấy kinh tế cũng đâu đến nỗi nào đâu, hay là do cách của tui ít xây lính nên đỡ tốn ^^

15. Ulf

Ulf Fire in the hole!

Chơi Ju có thể ko quan tâm sớm đến bán đảo Hy Lạp, nhưng Bru thì sao? Trong thành chật hẹp, kỵ binh ko thể phát huy hết tác dụng còn phalanx lại có ưu thế. Còn cách dùng kỵ đánh chariot thì mới nghe. Cho xin cái replay test trong custom battle để học hỏi.

16. kenji08

kenji08 Mr & Ms Pac-Man

tui có bao giờ chơi custom battle đâu mà xin replay ^^!, để cài lại đánh một trận rồi gửi cho ^^!, ngoài campain thì theo cách chơi của tui kỵ binh luôn đông hơn charrot, nên đánh được cũng đâu có gì là lạ
    PS: Ju có phải là đội quân La Mã màu đỏ không, vì lâu rồi không chơi nên không nhớ rõ lắm, nếu đúng thì đó là loại tui chơi đấy, nó giáp với tụi Goloa.

17. holy_demon

Bác này xài tướng sang ghê, dùng tướng mà lấy số lượng để giết chariot :o. Chắc phụ nữ của faction bác ý mắn đẻ lắm nên bác mới có nhiều tướng, xài ko sợ chết :D
    Briton mới có chariot chứ Gaul làm j` có ? Mà chó giết ngựa thì dc chứ giết dc cả chariot hả, hay ghê. Để tui test lại xem.
    PS: Sau khi đã test, 1 unit chó + 1 unit general thua 1 unit warlord của Briton (quân chariot). Chó chỉ dùng công thành vì máy hay có hành vi đứng đần mặt trong thành cho mình đánh thoải mái. Còn trên chiến trường, tác dụng duy nhất của chó là đuổi ngựa cung cho mình đỡ tốn quân kị :D

18. kenji08

kenji08 Mr & Ms Pac-Man

thật không, tui nhớ trận công thành của tụi Brit(theo như ông nói, chứ bỏ lâu không chơi lại nên không rõ tên), thì tui cho 5 đàn chó vào công thành, trong đó có cả charrot của tụi nó, một hồi là thắng mà 0.o, ông test ở campain, trận địa trong thành hay là đánh ở battle field?
    Đánh tướng là mình điều khiển, charge xong lại chạy ra xa, rồi quay lại charge tiếp, chỉ trừ có heave inf là phải charge 2-3 lần, còn lại thì chỉ 1 lần charge là tụi nó rout liền, mỗi lần charge chỉ tập trung vào một đội thôi, đừng phân tán, thì được mà.
    Sang thì không sang đâu, nhưng đánh do mình điều khiển nên không dễ chết đâu bạn :D.
    Mỗi trận đánh đều có save hết chứ, lỡ chết em nào là load lại ngay, đánh nhiều có kinh nghiệm thì tướng hầu như chỉ chết già là chính

19. holy_demon

Tui test battlefield, còn lí do chó hiệu quả ở trong thành thì tui nói ở trên rồi.
    Còn bác charge chariot hay quá vậy. Tui charge ngựa vào, bất kể đối diện hay sau lưng hay bên cánh đều chết nhiều hơn nó X(

20. kenji08

kenji08 Mr & Ms Pac-Man

tui đang chơi lại, chờ vài hôm rồi tui up file save len cho pác xem ^^!
    tạm thời mấy bác xem tạm một trận, lâu lâu đánh lại được trận heỏic phê thật ^^

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.