[Trình Cao] Trường Bạch, nơi cao thủ né ... gạch

Thảo luận trong 'Bảo tàng Nhiếp ảnh' bắt đầu bởi Teddy SinAra, 9/8/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Pelican

Pelican Sexy team captain

à à cụ cứ đọc cơ bản đã, ví dụ như có tấm mẫu quay đầu nhìn hẳn ra sau, thế thì không đẹp lắm :)). Chụp mẫu thì ánh mắt rất quan trọng vì nó dẫn đường cho bức ảnh và ánh mắt thể hiện emo chính nên nó cần được nhìn thấy và cần nhiều không gian cho nó.
    Tấm cuối góc nhìn cross rất là hay và qua tấm gương làm cho người xem chú ý lưu lại xem, tất nhiên là về kỹ thuật chưa ổn.

Chúc cụ mau nắm được kỹ thuật cơ bản, cụ giới thiệu mẫu cho em chắc em xong với gấu, cũng như người mà cụ gọi là mẫu hạm í...
    PS: Nhưng mà gấu đáng để nịnh lắm chứ =))

Chỉnh sửa cuối: 26/8/10
  2. Dafton

Dafton T.E.T.Я.I.S

Trong cách chụp mẫu, theo tớ, tối kị nhất là chụp chỉ được = hoặc > 1/2 khuôn mặt. Trừ trường hợp chụp mang phong cách riêng ( cái này cực ít ) còn đâu là rớt.
    Góc chụp nghiêng phải hợp với góc ăn ảnh của mẫu. Chứ chụp nghiêng cực kì khó xem. Nên đọc bài hướng dẫn căn bản của bác Pelican.

Nếu khen, tớ khen bác có gu cảm nhận về màu sắc. 2 tấm cuối lỗi bị rung thôi, bác chỉnh màu thế lại rất hợp. Và bác có mẫu rất xinh đấy. Nhiều bác trong này, cả tớ muốn như bác mà không được.

@Dante : tròng kiếng bên phải tay của mẫu phản chiếu ánh sáng thừa trông mẫu như bị lác, mẫu bị cắt mất cùi trỏ. Giảm mất bao phần xinh đẹp của mẫu rồi =((

3. Bloodmoon2

Bloodmoon2 Donkey Kong

Em xin hứa là em post xong đống này hôm nay hỏi các bác là em xin ko post trong hôm nay nữa. Chả là em đang sốt ruột, cần phải thẩm định lại xem mình có đáng để đc "tặng" cho 1 em Nikon hay ko :D

Các bác thông cảm, mẫu em chỉ có đúng 1 "special move" là khi chụp hình tạo dáng cứ nhìn đi đẩu đi đâu k hà! Đi DL lạnh lẽo, thiếu ăn, bắt đi lê la nhiều, nhọc nhằn quá nên da dẻ ko đc đẹp! :-?

Mấy tấm này các bác đừng hỏi về độ ảo của nó! Photoshop cả ngàn dặm rồi đó ạ! Bản thân cũng là 1 nạn nhân, em cũng có lời với các bạn là đứng tin vào ảnh đã crop, đã PS, đã làm đủ trò rồi up lên như thế này ạ! Nói túm lại, đừng quá tin vào ảnh up lên internet a. Người đẹp vì lụa, lúa tốt vì phân cả thôi! Các bác xem, nếu chụp người như vầy, và nhìn xa xa như vầy, thì ổn ko ạ! (mắt này cận, đeo kính sát tròng rồi). Riêng em là khi chụp, nếu mẫu cứ nhìn cà chớn cà cháo vào cái ống kính thì nhìn lựu đạn quá, cho nên, nhìn xa xa để tạo chiều sâu cho ảnh, do đó em cứ cho mẫu nhìn tứ tung suốt!

4. Pelican

^
    Rồi, thích chân rung thì canon đi, đừng có nikon - nó chuyên phong cảnh hơn chân rung mà.

Bộ này đẹp, nhất là #4, #1 và #2 (từ trên xuống, nhất đầu tiên), chào mừng cụ đến thế giới nghiện ngập đầy đau khổ chung với bọn em =))

5. Dafton

Dafton T.E.T.Я.I.S

Rất, rất tiếc cho bác nếu như không có được cách chụp cho mẫu nhìn vào ống kính. Dù bác chụp có đẹp đến đâu nhưng với tình trạng mẫu thế này cũng toi cơm cả.

Điển hình là tấm thứ 4 là đẹp nhất về mọi thứ: góc ăn ảnh của mẫu, time nhưng làm cho người xem "vẹo", hẫng vì đôi mắt của mẫu. Lý do thì cũng như lần đầu cậu post ảnh trong đây mà tớ đã từng chém. Mẫu nhìn cái gì thế?

6. Pelican

^
    Không nhất thiết mẫu phải nhìn vào ống kính đâu, thật ra cái hay nhất chính là cái hướng nhìn của mẫu, #4 với #2 có được cái emo đẹp ^^

7. February14th

February14th

^
    ^: mẫu nhìn cái rìa ảnh cách 2/3 cũng đc mà, đâu nhất thiết phải nhìn vào ống kính ?

8. Teddy SinAra

Teddy SinAra Moderator Moderator Lão Làng GVN

buồn buồn đem hình cho mấy bác băm chơi
    1

2

Chỉnh sửa cuối: 27/8/10
  9. Liukang

Liukang T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Ôi, mình thích xem ảnh mẫu của bạn Bloodmoon! She's cute! 8->

10. baby_chocolate8

baby_chocolate8 Mario & Luigi

Có cái ảnh nhìn hay hay mới chụp, mọi người nhận xét dùm :D

thêm cái này cũng chụp ở Hồ Tây :))

11. February14th

February14th

^: tấm số 1 xin phép ko nhận xét.
    Tầm số 2 khá được, nhưng mà crop bỏ đi 1/3 phần nwocs bên dưới để đúng bố cục hơn :D

12. Bloodmoon2

Bloodmoon2 Donkey Kong

Tại mẫu của em mặt hơi bị to, nhìn thằng vào cái ống kính PnS cụ cố của em, thì nó như thế nào đó. Với lại, nếu chụp bình thường (kể cả = điện thoại) thì ko sao, mặt mũi tươi như hoa. Nhưng hễ mà bảo "ảnh nghệ thuật" thì y như rằng giở ngay "special move" nhìn ra, chưa kể trước đó còn xụ mặt 1 đống ra nữa!

Tuy nhiên, em sẽ cố khắc phục trong tương lai! Phải vì nghệ thuật chứ, phải biết hy sinh cho nghệ thuật! NHưng mà thú thật với các bác, em mê chụp ảnh chân dung như các bác trong đây đó. Ảnh nhìn mẫu mịn, rồi phía sau xóa phông, hình nhòa nhòa tô đậm cho mẫu! Con máy cụ của em ko thể nào đáp ứng đc rồi. Chỉ mỗi cái vụ chụp ánh sáng vàng là em mê :x em cũng rất thik chụp mẫu buổi tối nữa, vừa có ánh sáng vàng, lâu lâu run tay, ảnh lại lung linh :D

---------- Post added at 23:06 ---------- Previous post was at 23:03 ----------

Em đồng ý với bác là mẫu cute trên ảnh (PS tung trời, mù mịt mà)! Cũng ko phủ nhận là mẫu cũng thuộc dạng sáng nước, ăn ảnh. Nhưng bác ạ, e khuyên chân thực là đừng quá tin vào ảnh =))

13. Dafton

Dafton T.E.T.Я.I.S

Tấm số 1 này lên hit rồi. Chuẩn từ đầu đến cuối ( về góc và time bấm ). Tấm 4 cũng khá.

Còn lại về màu mè cho các bác khác chém. :P

14. Bloodmoon2

Bloodmoon2 Donkey Kong

Tự nhiên có mấy con mẹ nào đứng đằng sau, đợi mãi mà ko đi, em thấy mẫu cười mỏi miệng quá quất luôn! Còn tấm 4 thì chụp = dt, e đã dùng hết sức để de-noise, nhưng xem ra cứ để như nguyên bản là tốt nhất!

15. Pelican

^
    Em có 1 cái tip nhỏ, BG búa lua xua và mình không control được nữa, cụ đứng lên và chụp xéo xuống đất cho em, hết rối =))

PS: Nói chung phải học cách tìm góc chụp thôi cụ ạ, người ta gọi kỹ năng này là photographer eyes. Mấy cụ hay chỉ mấy cháu nhỏ khoanh hai bàn tay ngược nhau thành ô vuông để ngắm đấy, cũng là cách thực hành bố cục ^^!

16. Teddy SinAra

Teddy SinAra Moderator Moderator Lão Làng GVN

em xin phép bác đừng giận em chứ ảnh mang tính lưu niệm lv cao thế này thì bác sang post bên nhà FOG dùm em cái ạ qua đó anh em củng chỉ dẫn tận tình hơn rồi khi nào chụp chụp bớt xấu như em thì mang sang đây,em biết ai chẳng có lúc lơ mơ nhưng đây là topic chém nặng mà bác post ảnh thế này thì chém làm sao,em bị nổi tiếng cái zụ chửi rủa nên em nhẹ nhàng lắm rồi đấy bác ạ,bác hiểu cho em

17. NIZ

NIZ Blue Wind

Chả hiểu sao chất lượng cái ảnh này cứ tệ tệ, với cả cho tớ hỏi bôi kem đánh răng thế nào cho cái sông nó màu xanh hơn được nhỉ X_X

Tiện thể chém luôn hộ tớ cái này:

Tên: Mầm sống

Chỉnh sửa cuối: 28/8/10
  18. cold_zero0510

cold_zero0510 Fire in the hole!

Tấm 1 thì đẹp bác ạ xD mà e nghĩ là cắt bớt cái nhà cao tầng ở góc trái đi tại vì nó bị cắt 1 đoạn trông hơi cụt ( Màu tấm này đẹp bác ạ xD )
    Tấm 2 chủ ý của bác là nhấn vào 2 cái cây mà nó hơi nhỏ, góc bác chụp khá là rộng nên nó chưa rõ lắm
    E mạn phép chém bác vậy :">

19. Bloodmoon2

Bloodmoon2 Donkey Kong

Cảm ơn bác, chả là em nôn nóng vụ chụp này quá, nên nhất thời có hồ đồ, tung ảnh búa lua xua lên mà ko chịu kiểm tra tính chất ảnh là lưu niệm hay chụp đẹp! :D Xin rút kinh nghiệm và cũng xin 1 lần nữa cảm ơn sự giúp đỡ tận tình của bác và các bác trong đây. Em đã quyết định mua máy, đọc hướng dẫn của bác Pe kỹ càng để đi chụp ảnh cho đàng hoàng ạ! :D

20. dante3790

dante3790 C O N T R A Lão Làng GVN

@NIZ : tấm 1 khá tốt đó cụ :)) nước ko xanh đc chắc là do hôm đó trời ko trong xanh nhiều mây thì phải :))
    tấm 2 chủ thể lạc quá trong khung hình :D
    góc của thì gút gióp rồi :))

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.