Trung tâm giải đáp thắc mắc ogame.

Thảo luận trong 'Ogame' bắt đầu bởi VATC, 21/6/05.

1. ultimavn

ultimavn Mr & Ms Pac-Man

Cho em hỏi giả sử khi đánh nó có 15k ré mỗi loại và mình có 3 sc thì có thể lấy hết 15k d hoặc 7.5k c +7.5k d ko? Hay bắt buộc phải lấy 5k mỗi loại?? :-/

2. Op2

Op2 C O N T R A

Nó sẽ tự động lấy theo thứ tự deu - cry - metal. Sau khi lấy đầy deu, nó lấy tiếp cry, đầy cry thì lấy metal.

3. ZEROntq

ZEROntq Mario & Luigi Lão Làng GVN

Hik, sáng sớm thức dậy với hung tin là Mu hòa Sunderlan. Sau bật máy lên lại thấy mình đang bị ban:(( chẳng hiểu ngày gì mà đen thế??? Tất cả chỉ vì bác PepsiCam gửi 1 cái thư bằng Tiếng Việt bảo tui xin Lider cho vào clan kia. Thế là tự nhiên lại bị ban chứ, lí do là no english mesage :(( Giờ biết làm sao đây :((. MÀ như thế muốn hại thằng nào thì mình cứ gửi thư bằng Tiếng việt cho nó à. Vô lí đùng đùng.

4. Op2

Op2 C O N T R A

Do chính bạn ông ấn Report Insult thì đúng hơn, cái này thì ông nên hỏi bạn ông ấy. Không phải là do ai đó gửi tiếng Việt cho ông, mà là ông gửi cho bạn ông, bạn ông ấn nhầm vào nút Report, thế là tiêu.

5. PepsiCam

PepsiCam T.E.T.Я.I.S

không biết có phải không, chứ mình cũng ấn cái nút report đó, không biết nó có ý nghĩa thế nào, ai trả lời giúp với.
    Xin lỗi nha Zero, tui không cố ý hại ông
    - Mọi người cho hỏi cái hold posittion trong Fleet có nghĩa là gì thế
    - Solar Satellite có tác dụng gì
    - Làm sao để Spy nhà nó được

6. Salem Sabehagens

Salem Sabehagens Mr & Ms Pac-Man

cái nút Report đó là để gửi cái Mess đó cho GO VD có thằng chửi bạn hoặc không nói TA thì Report cho GO thằng đó sẽ bị ban
    Solar Satellite dùng để tạo năng lượng ( giống như tác dụng của Solar Plant và Fusion Plant ) nhưng cái này tạo ra năng lượng nhiều hay ít là tùy thuộc vào nhiệt độ của Planet nhiệt độ càng cao thì Solar Satellite tạo ra năng lượng càng nhiều. Cách tính có thể tham khảo bài hướng dẫn của Nazgul.
    Muốn SPY được đối phương bạn phải có Probe muốn có Probe cần những công nghệ sau:Shipyard(level 3)
    Combustion Engine(level 3) - cần Energy Technology(level 1) Research Lab(level 1)

Espionage Technology(level 2) cần Research Lab(level 3)
    Lv Espionage Technology càng cao thì bạn SPY được càng tốt ( ít tốn Probe và khó bị phát hiện, dễ phát hiện Probe đối phương )
    Cách SPY như sau nên SPY Colony đối phương hơn là SPY main tỉ lệ bị phát hiện sẽ thấp hơn ngoài ra còn phụ thuộc vào Lv Espionage Technology của bạn và đối phương. Số lượng Probe cần để biết RES, Fleets, DEF, Building, Tech đối phương có thể tham khảo các bài hướng dẫn khác .

7. ptrangvann

ptrangvann Youtube Master Race

cảm ơn bạn nha, nhưng bạn chưa trả lời mình phần HOLD POSITION là gì, nó thuộc phần fleet đó, khi mình click vô hành tinh của nó thì hiện lên transport, attack và cái hold position đó

8. Salem Sabehagens

theo mình biết thì hoàn toàn không có lệnh nào nhwu thế cả hoặc U mình từng chơi ko có nên không thể trả lời bạn được bạn có thể nói cho mình rõ bạn chơi U nào ko :(

9. PepsiCam

PepsiCam T.E.T.Я.I.S

Mình ở Uni18, hồi ở Uni 17 mình cũng không thấy có cái này. Nhắc lại câu hỏi nha
    - Hold Position trong phần Fleet có nghĩa là gì
    - Thêm nữa. Cái tàu SC bay chậm hơn tàu FF bao nhiêu nhỉ

10. Tidus KG

Tidus KG Donkey Kong

Hold Pos là phần sử dụng ACS trong các trận đánh. Hiện nay mới mở chỉ có U18 có, và một số U cũ khác. Đề nghị đọc topic của ACS để biết thêm chi tiết.
    Điều đó có nghĩa là bạn có thể gửi quân đến đỗ ở hành tinh bạn để tạo thành 1 liên đoàn.
    Cái này tôi cũng ko biết nhiều, bạn nên đọc các topic cũ hoặc hỏi em_tin đã chơi qua ACS.

11. PepsiCam

PepsiCam T.E.T.Я.I.S

Thế này, khi mà mình tấn công nó, nó có thể đánh chặn trên không hả. Cái này nè:
    Contact to the attacking fleet was lost.
    (This means it has been completely destroyed in the first round)

Có đúng là nó đánh trên không nên mình không có thông tin gì về trận đánh phải không.

12. Op2

Op2 C O N T R A

Ông bạn không đọc tiếng Anh hả:
    (This means it has been completely destroyed in the first round)
    Tàu của ông bạn đã bị đập nát bét ngay từ lượt đầu, cho nên không có em nào sống sót để về báo cáo tình hình chiến sự cả. Ví dụ 1BS vs. 100BS.

13. PepsiCam

PepsiCam T.E.T.Я.I.S

Hiện đang rất cần lời khuyên trong tình huống thế này:
    Hàng xóm của mình đều đã có thiết bị phòng thủ ( chỉ 1 hoặc nhiều lắm là 2 cái thôi) mình nên làm thế nào, tấn công tiếp à. Nếu tấn công thì bằng cách nào ( xây FF???) CHỉ bảo chiến thuật dùm nha

14. Salem Sabehagens

uhm việc đầu tiên cần làm làm download SpeedSim về trong diễn đàn có đấy. Chương trìng này sẽ tính toán việc thắng thua dựa trên số liệu đưa vào. Trường hợp của bạn là trường hợp phổ biến ở các u mới hiện nay người chơi đã có kinh nghiệm nên BlindRaid khó thành công nếu chỉ mang 1 Sc lời khuyên cố xây thêm 2 LF đi theo cho chắc ăn :|

15. PepsiCam

PepsiCam T.E.T.Я.I.S

Mình đã xây 2 LF, vậy cho cả 3 thằng ( 1 SC 2 LF) đi cùng 1 chuyến à, hay là tách ra 2 chuyến. Nếu mình còn 1 SC nữa thì để làm gì. mà hình như LF đi nhanh hơn SC hay sao í, không bit là bao nhiêu

16. Salem Sabehagens

SC là tàu chuyên chở khả năng tấn công rất yếu ( hầu như không có ) LF như tên gọi tàu chiến hạng ruồi bạn phải cho 3 cái này đi cùng với nhau LF làm nhiệm vụ chiến đấu SC sẽ chuyên chở chiến lợi phẩm sau khi thắng. Tất nhiên là các Ship chiến có tốc đọ nhanh hơn so với Ship chuyên chở nhưng khi đi cùng nhau thì nó sẽ có Speed chung.

17. otcayxe

otcayxe Fire in the hole!

tui đi BR mấy thằng gần nhà nhìu và chắc chúng nó chịu ko nổi hay sao đó... hình như nó del acc rồi vì trên galaxy mất hút bọn nó ... vây ai chỉ cho tui cách lấy thuộc địa đi... đọc bài hướng dẫn thấy bảo tìm hành tinh nào chưa có chủ rồi cướp nhưng hành tinh như thế nào (có kí hiệu gì ?) là ko có chủ.. nếu biết cái nào chưa có chủ rồi thì tiếp theo làm gì ... ai cho bít giùm với.......

18. Saclown

Saclown Mario & Luigi

Bạn phải xây cololy ship trước (cần Shipyard level 4 + Impulse Enginelevel 3)
    Xong rồi scan galaxy xem có slot nào chưa có planet thì cho colony ship bay đến đó với nhiệm vụ là colonization. Đợi khi colony ship bay đến là bạn có thêm 1 planet nữa. Nên chọn từ 4-10 để tỉ lệ có nhiều field cao hơn.

19. MegaKainIM_ver2

MegaKainIM_ver2 Mario & Luigi

ờ chào saclown, tui thì có colony ship rồi but ko bít use nó ra sao cả :D, ông chỉ rõ hơn chút được ko

20. Salem Sabehagens

Bạn làm như sau bật Galyxu view lên thấy trong SS của bạn hoặc SS mà bạn muốn tạo Colony vị trí nào không có hành tinh nào cả thì đưa tàu colony tới đó với nhiệm vụ là colonization. Khi tàu tới nơi tại vị trí đó sẽ xuất hiện 1 Colony của bạn vậy thôi.
    Lưu ý: 1 mỗi người chỉ có thể có tối đa 8 Colony của mình.
    2 khi làm nhiệm vụ colony thì không nên mang res theo tàu vì có mang bao nhiêu thì khi colony được thành lập lượng res đó cũng mất. Vì vậy muốn đem RES sang colony để hỗ trợ xây lúc đầu thì điều 1 SC hoặc LC đi sau với nhiệm vụ transpot sau.
    3 Nếu colony ko vừa ý thì cũng đừng nên DEL vội cứ xây mỏ như bình thường để 1 thời gian thu hồi RES rồi DEL sau. Các Colony chuẩn nên từ 150 Fields chở lên sẽ không gặp rắc rối trong việc xây dựng sau này.
    Đây là tỉ lệ % tạo ra Colony lớn nhỏ được lấy từ bài viết của Nazgul ( Xin lỗi Nazgul tôi ko biết trích dẫn giữa chừng chứ ko muốn câu nếu được bạn có thể sửa hộ tôi thành trích dẫn )
    Kích cỡ hành tinh

pos1: trung bình: 64, 60% trong khoảng 48 và 80 fields

pos2: trung bình: 68, 60% trong khoảng 53 và 83 fields

pos3: trung bình: 73, 60% trong khoảng 54 và 82 fields

pos4: trung bình: 173, 60% trong khoảng 108 và 238 fields

pos5: trung bình: 167, 60% trong khoảng 95 và 239 fields

pos6: trung bình: 155, 60% trong khoảng 82 và 228 fields

pos7: trung bình: 144, 60% trong khoảng 116 và 173 fields

pos8: trung bình: 150, 60% trong khoảng 123 và 177 fields

pos9: trung bình: 159, 60% trong khoảng 129 và 188 fields

pos10: trung bình: 101, 60% trong khoảng 79 và 122 fields

pos11: trung bình: 98, 60% trong khoảng 81 và 116 fields