Tự học chơi AOE RoR (dành cho tất cả mọi người)!!!

Thảo luận trong 'AOE: Rise Of Rome' bắt đầu bởi bkit, 7/3/03.

1. Ga`Vi.tWar

Ga`Vi.tWar Youtube Master Race

To lone_woft: Tuy không phải lúc nào cũng đánh thế được nhưng tự nhiên chơi 1 phát đủ gây cho đối thủ sốc, vạy là thắng được 30% rồi, 70% cơ hội còn lại phụ thuộc khả năng chăn dân của bạn nữa. Nhưng không phải ai cũng có thể chống được mà không bị ảnh hưởng

2. lina_angel*

lina_angel* Legend of Zelda

gamevn veteran .....ông này nói hay lắm rất đúng và chính sác

3. Free_Games

Free_Games Donkey Kong

Này Nobody cho hỏi có biết SS giờ hay chơi ở đâu ko? Nhờ ông nhắn với SS là có Thịnh - nick Conan hỏi thăm SS nhé.Bảo ông ấy có gì gọi điện cho tôi theo số 0989588141

4. captainftu

captainftu Mario & Luigi

Thực ra đánh được 7 hardest không phải là khó và nó cũng không phải là đích cuối cùng của những người chơi AOE. Hê hê
    Thế nhưng, với những ai thích khoe với gà "Anh đập 7 hardest dễ như..." thì cũng không phải là không có cách để đập 7 hatdit'.
    Thứ nhất, với những bạn mới tập chơi 7 hatdit' thì kĩ năng bạn cần luyện tập là chạy và núp... Tức là bạn sẽ bị máy đập cho tơi tả ấy. :D Nhưng hãy bình tĩnh. Trước đó, bạn chỉ cần lên đời 3 thật nhanhvà thu nhiều gỗ một chút. Chia dân làm 2-3 đạo chạy dọc theo mép bản đồ chỗ nào thuận lợi thì dựng BN đẵn gỗ hay ăn mỏ quả, thú để lên đời 4. Dựng lại cơ đồ. Chỉ cần bạn an toàn được qua 1 tiếng đầu tiên. Thì bạn có thể lập lên một đế chế mạnh để phản công rồi.
    Thứ hai, phải nói trước với các bạn là tôi rất ghét chơi chòi với cả thành. Thế nhưng, không thể không công nhận công dụng của chúng. Nếu có điều kiện bạn hãy làm đá mà xây thành và chòi. Rất nhiều dân tộc có chòi lên được ballista...Nếu lên được thì lo đêk gì nữa. Có thể thì đậu một số con balista hay cẩu đá ở chân chòi.. Hê hê.. cứ gọi là :D Khi không thể thủ được thì hãy chạy dân nhưng trước đó phải dải chòi khắp nhà đã---> Tiêu khối binh lực địch đấy #>:).
    Đơn giản thế đã. Cuối cùng, tôi phải khuyên bạn là dù ở bất kỳ hoàn cảnh nào bạn cũng không được run. Trong đầu luôn phải có ý nghĩ "Sợ đêk gì" hay là "Thường thôi" có thế bạn đã nắm chắc 50% thắng lợi rồi đó. Mà này, khi nào khùng quá, không đủ tài nguyên đẻ quân xịn thì dùng quân ghẻ nhất cũng được... Tôi đã từng dùng cung T để đập bọn máy tơi tả đấy (tất nhiên là sau khi chạy dân và núp kĩ :devil: ).

5. mankichi_hacker

mankichi_hacker T.E.T.Я.I.S

Cái này thì những ai chơi game aoe nhiều ai chẳng biết.Tui con 1 dân mà còn bật như tôm 7 thằng hardest nữa là.
    Mà đơn giản nhất chơi mẹ nó cheat rape bọn computer cho nó sướng hehe.Ai lại để nó bắt nạt mình ngay từ đầu chứ.

6. lina_angel*

lina_angel* Legend of Zelda

Thực ra đánh được 7 hardest không phải là khó và nó cũng không phải là đích cuối cùng của những người chơi AOE. Hê hê
    Thế nhưng, với những ai thích khoe với gà "Anh đập 7 hardest dễ như..." thì cũng không phải là không có cách để đập 7 hatdit'.
    Thứ nhất, với những bạn mới tập chơi 7 hatdit' thì kĩ năng bạn cần luyện tập là chạy và núp... Tức là bạn sẽ bị máy đập cho tơi tả ấy. Nhưng hãy bình tĩnh. Trước đó, bạn chỉ cần lên đời 3 thật nhanhvà thu nhiều gỗ một chút. Chia dân làm 2-3 đạo chạy dọc theo mép bản đồ chỗ nào thuận lợi thì dựng BN đẵn gỗ hay ăn mỏ quả, thú để lên đời 4. Dựng lại cơ đồ. Chỉ cần bạn an toàn được qua 1 tiếng đầu tiên. Thì bạn có thể lập lên một đế chế mạnh để phản công rồi.
    Thứ hai, phải nói trước với các bạn là tôi rất ghét chơi chòi với cả thành. Thế nhưng, không thể không công nhận công dụng của chúng. Nếu có điều kiện bạn hãy làm đá mà xây thành và chòi. Rất nhiều dân tộc có chòi lên được ballista...Nếu lên được thì lo đêk gì nữa. Có thể thì đậu một số con balista hay cẩu đá ở chân chòi.. Hê hê.. cứ gọi là Khi không thể thủ được thì hãy chạy dân nhưng trước đó phải dải chòi khắp nhà đã---> Tiêu khối binh lực địch đấy .
    Đơn giản thế đã. Cuối cùng, tôi phải khuyên bạn là dù ở bất kỳ hoàn cảnh nào bạn cũng không được run. Trong đầu luôn phải có ý nghĩ "Sợ đêk gì" hay là "Thường thôi" có thế bạn đã nắm chắc 50% thắng lợi rồi đó. Mà này, khi nào khùng quá, không đủ tài nguyên đẻ quân xịn thì dùng quân ghẻ nhất cũng được... Tôi đã từng dùng cung T để đập bọn máy tơi tả đấy (tất nhiên là sau khi chạy dân và núp kĩ

7. ThiênKiếm

ThiênKiếm Guest

0
    mấy bác biết thằng nào mà nói là : " Anh đập 7 hardest dễ như .... " mà hênh hoang ko ? nếu biết thì nói với nó là ai mà nhận định kiểu đó thì là noob chắc luôn ! bộ cứ tưởng mình đập đc 7 máy hardest là giỏi sao ? quá sai lầm , cái đó chỉ để đánh máy thui , mục đích là để đánh đối thủ của chúng ta là người thiệt . người khác máy nhiều lắm , bởi vậy , nếu muốn mình thật sự giỏi empires thì mình phải luyện với người , nếu như đánh đc 7 máy Hardest thì đi đánh thử 5 máy hardest trên hệ DeadMatch đi , hoặc kô thì đánh với 4 , 5 máy trên map large thử cũng đc , chứ đánh 7 máy Hardest thì ko phải là hay lắm đâu . hồi trước tui đánh đc 5 máy Hardest mà bị 1 thằng chỉ đánh đc 3 máy Hardest thui rượt chạy như vịt nè ! còn lên đời sớm thì chỉ thích hợp khi ta đánh máy hoặc có địa hình lợi thế thôi , lên đời sớm thì ít dân , khó kiếm tài nguyên nhanh đc , vì máy đánh mình ko nhanh bằng người đánh nên lên đời sớm đẻ vài con cavaryl hay lạc đà qua dọn nhà thằng máy là vừa . nhưng đánh với người thì phải chơi ngựa gỗ , vả lại địa hình chắc gì đã tốt để mình lên đời sớm ? nếu như ít mỏ lương gần nhà thì khóc à ? theo tui thì lên đời phút thứ 13 là vừa , có khoảng 24-28 thằng dân là ấm , đưa vài thằng đi làm vàng nữa chứ ! rồi sau đó dắt máy con cavaryl hoặc lạc đà qua dọn nhà , để composite ở nhà thủ ( có vàng rùi mà ) , sau đó dẫn xe đá , composite qua và ..... ! chúng ta chỉ nên ở đời 3 1 giai đoạn vì nếu lên đời 4 ngay thì chúng ta hết vàng , lương và chắc là bị dọn nhà sớm thui , lên đời 4 thì chờ củng cố ở đời 3 cái đã . còn các bác đánh đông người thì chơi No Full Teech Tree còn đc , chứ 1 vs 1 thì nên có FTT , vì vậy mới chứng tỏ bản lĩnh đc . các bác thấy 1 vs 1 mà có 1 người Shang hoặc Roman và 1 người thì Palmyran thì biết kết quả sao rồi chứ gì ? <== cái nì là random . nói chung , empires ko phải là 1 game thuần tuý : đánh đc nhiều máy hardest là mạnh . phải quen với cách đánh của nhiều người , nhiều hệ máy , địa hình khác nhau mới mạnh lên đc ! với là các bác post bài đánh 7 máy hardest làm gì ? ai post bài mẹo để đánh với người đó chứ ! ở nhà tui đánh máy hoài , chán ngắt ! ( mặc dù chỉ đánh đc 5 máy Hardest :D ) ===> các bác nào có đánh empires trên gamezone thì cho tui cái nick nha , để có gì lên tỷ thí ( đánh với máy đứa nước ngoài , tụi nó cứ chỉnh hệ DeadMatch ko à , chán lắm ). <===

8. ThiênKiếm

ThiênKiếm Guest

0
    bác captainftu nói thế thì % thắng ít lắm . chúng ta đang chạy dân , nên dân cũng có giảm vài thằng , chúng ta ko chú tâm làm gỗ để xây nhà ? ko làm lương để đẻ dân à ? cứ cho kô làm vàng đi , mà chúng ta cũng ko nên làm đá , chúng ta cứ chú tâm vào làm lương thực để đẻ ngựa 2 đầu , ngựa cung gỗ để đánh nhà nó , chứ mình làm chòi để thủ quài cũng ko đc , nó dồn quân lên đập là xong , mà chạy dân thì làm gì có lương , đá nhiều để lên balista ? trước khi lên balista thì nó dọn hết đám chòi ghẻ đó gồi , làm như chạy dân là mình có nhiều dân , nhiều tài nguyên vậy đó ? mình cứ dọn nhà vài thằng để giảm quân số của nó ( tiên hạ thủ vi cường mà ) , rồi sau đó xây chòi để thủ ở nhà , lấy 2/3 quân ở nhà đi dọn mấy thằng còn lại là xong !

9. Minoan bowman

Minoan bowman Youtube Master Race

bkit đánh Shang như thế thì chỉ dùng khi đánh 1:1 mà thôi.Nếu đánh đồng đội thì lên đời ít lực lắm.Cả cái bảng tổng kết về cung R đánh nhau với quẩy đá cũng sai rồi.
    2 con quẩy giết 1 con R bình thường ko nâng cấp mất hơn 17 lần quẩy cơ mà

10. captainftu

captainftu Mario & Luigi

Trước hết cảm ơn Thiên Kiếm góp ý! Nhưng mà:
    Thứ nhất: Xem lại chủ đề xem :Tự học chơi AOE RoR (dành cho tất cả mọi người)!!! cơ mà :D ! Với lại bạn cũng phải công nhận với tôi là đập được 7 Hardest cũng là một công phu cần có với người mới chơi Empires chứ đúng không! Và cũng không phải là dễ để đạt được điều này--Ok chứ?
    Thứ hai: Khi mới tập đánh 7 hardest thì trước hết là thế đã..tức là như tôi nói ấy (Theo tôi quan sát thì một số cao thủ khi chơi 7 hardest cũng thế bỏ xừ: tức là chạy dân ấy... chỉ trừ khi bọn máy sang chậm thôi...hay là mình lên đời nhanh và gặp điều kiện thuận lợi thôi!).
    Thứ ba: Bạn nói là đập một vài thằng trước đã để cho dễ á! :-s Bạn quên là máy lên đời cực nhanh à :;) Hay là bạn đã quen đánh 5 hardest rồi! Chú ý là từ 5 hardest ---> 6 ----> rồi lên 7 là cả một quá trình đấy:Lực của máy thay đổi mạnh lên nhiều đó! Bạn chỉ có khả năng đập trước những thằng máy đang làm nhiệm vụ bơm lương thôi (tức là chúng chỉ dừng lại ở đời 2 thôi ý,mà thừơng chỉ có một thằng thôi #>:) ) mà làm việc này gần như là vô nghĩa! (Thà tập trung phát triển còn hơn) Với những thằng máy mạnh bạn liệu có quạt được chúng khi bạn mới chân ướt chân ráo lên đời 3 không? #>:)
    Cuối cùng: Tôi vẫn phải khẳng định là chơi 7 hardest chỉ là "Ngồi buồn vác máy ra chơi thôi", nó không có ý nghĩa nhiều! Nhưng nó vẫn cần để khẳng định những kĩ năng nhất định của người chơi Empires!
    Chúc Thiên Kiếm chơi zui!

11. manhhaibcvt

manhhaibcvt Youtube Master Race

Số liệu thống kê chi tiết thể nhỉ. Làm thế nào mà có được, hay chỉ là nhìn trên màn hình thôi

12. baggio_ek79

baggio_ek79 Youtube Master Race

Xin lỗi vì cắt ngang lời các bác , em là lính mới . cũng đang tập chơi thui . nên em mún hỏi , em nghe thằng em em nó bảo rằng có thể dùng ngựa bl để kéo pháo , ko bít co phải ko .. mà các bác có theer hướng dẫn cách lùa hươu dc ko . nếu chụp = hình ra thì tốt . em cảm ơn trước nà <:-P

13. baggio_ek79

baggio_ek79 Youtube Master Race

Xin bó tay , sao pót bài lung tung zay .
    có ai bít dc trả lời giúp tui 1 phát kìa .
    Quan trong là cách săn hươu ấy ,

14. Legen_agi

Legen_agi T.E.T.Я.I.S

Lùa hươu phải nhanh tay và quan trọng là o để đàn hươu bị tan Nói chung hơi khó diễn giải nhưng bác chỉ cần nhìn 1 vài cao thủ làm là ok ngay

15. |Viruslove|

|Viruslove| Youtube Master Race

Cũng có thằng đánh Deadmatch cũng có thằng ko đánh vậy,tìm room khác mà chơi, nhưng nói chung bọn nước ngoài ko đánh giống mình nên chơi với bọn nó khó chịu lắm, chẳng hạn bọn tui chỉ đánh "hill country" thì bọn trên zone lại chơi "water" mới tức, nhưng bọn trên đó đánh hay, chơi trên đó cũng lên trình nhanh :D Trên đó đánh đủ kiểu chứ ko quy định sẵn như bọn tui thừong chơi với nhau, thỉnh thoảng mới tìm đc thằng chọn như ý mình,
    Mà có ông nào lập được room ko?Chỉ với ?

Đánh với hardest nhiều chỉ tổ ngu đi chứ đựoc cái gì, chỉ oai với mấy thằng mới biết chơi :D Tui chỉ đánh 3 hardest mà nói chung là ít đánh với máy

16. cuopbiennn

cuopbiennn Mr & Ms Pac-Man

Ặc ặc, dùng ngựa bl để kéo pháo thì chưa nghe bao giờ. Chiêu đó độc quá đi tui đánh chế 6 năm trời rùi mà không học được. Nếu ai biết thì dạy cho tui nhé.
    Còn lùa hươu thì đơn giản thui. Cần nhất là tay nhanh, vừa lùa hươu mà vẫn không ảnh hưởng đến những việc khác. Lấy một thằng nông dân, đánh dấu đạo.( đạo một là thuận tay nhất nhưng cũng tuy thói quen từng người). Cho dân đi vòng ra phía sau đàn hươu rồi kich dân chạy sát đít bọn nó hướng về phía nhà chính. Bọn hươu sẽ chạy tóe loe ra nhưng gần về nhà chính hơn. Mới tập tốt nhất là xua từng con một về gần nhà chính chớ tham xua cả bầy mà hỏng hết. Khi một con về gần đến nhà chính cho thằng nông dân phi con hươu một phát (một thui nhé) rồi chạy đi xua con tiếp theo. Chú ý khi hươu về mấy thằng ăn gỗ phải sơ tán ra phía không có hươu kẻo nó chạy mất thì mất công toi. Sau đó lấy một thằng dân mới đẻ ra ở nhà chính phi hươu chết rùi tạo công ăn việc làm cho nó luôn. cứ thế đến hết bầy thì thui. Làm kiểu này thịt lên nhanh mà không tốn gỗ xây B S vì thế nên cho ít dân ăn gỗ đi. KHoảng 450 thịt là đi đóng BS ở gần rừng mà lên đời luôn. Persian mà xua được hươu với voi về nhà chính phút 9 ấn lên đời là thường.

17. gauxanh

gauxanh Youtube Master Race

Cảm ơn bác Bkit, bài viết rất hay, sang các trang khác thấy bài của bác toàn bị copy sang. Topic này càng ngày càng phình to mặc dù bây giờ ít người chơi AOE hơn trước nhiều!

18. NVQ79

NVQ79 Mr & Ms Pac-Man

bro nào cho lính mới hỏi cách chơi AOE II :
    1. Làm thế nào để xem được cách đánh của đối phương. Tôi thấy trên mạng một số cái bảo xem file gì đấy không biết xin chỉ giáo.
    2. Nên xây nhà nào trước để tạo vũ khí mạnh.
    Xin cảm ơn

19. yoyovc89

yoyovc89 Youtube Master Race

chao bkit
    Ban co the ban lai minh disk AOC HAY AOE dc ko vay minh muon choi lam. luc truoc minh cung co choi nhung khi doi he dieu hanh XP do ko luu lai nen mat roi. ban bán lại minh. Làm on nha. cam on ban truoc nha

20. Ở đây chỉ help về AOE thôi , nếu bạn muốn có AOC thì sang bên kia chắc có người giúp đỡ !!