[Tư vấn] Mua Xbox/Xbox360/Xbox One

Thảo luận trong 'Microsoft' bắt đầu bởi ItsmeAj, 16/2/10.

1. cyberman1503

cyberman1503 Mario & Luigi

Cám ơn bạn nha. H đã hiểu HDD xbox là thế nào rồi =)). Cứ tưởng như HDD PS2 ai ngờ hiện đại ế =))
    1. Có vấn đề là nhà miềng có 1 cái màn hình 19' có cổng DVI, và 1 cái 32 inch có cổng HDMI. H để chơi game cho cả 2 màn hình thì phải mua cả 2 cái cáp, 1 cái HDMI 1 cái DVI à? phí thế? Có loại cáp nào cả 2 ko? Mà DVI với HDMI có chênh lệch về hình ảnh nhiều lăm ko? Mà ai mua bản acarde hiện nay cho hỏi là khi mua là nó cho mình cáp j? Nó ghi là Dây Cable AV. Chẳng nhẽ chỉ có loại 3 đầu đó sao?
    2. âm thanh xbox360 là ra cổng riêng phải ko? Nếu tớ cắm bằng day HDMI thì âm thanh nó tự nhận luôn phải ko? Hay phải cắm bằng dây khác? Tớ đang có dàn loa 5.1. có dùng đc ko?
    3. Xbox 360 có nhận usb thường ko? Có kén usb ko? tại tớ mún nghe nhạc hay xem phim trực tiếp từ USB đc ko? Còn khi chơi game bằng HDD thì phải cóp từ đĩa à? Có thể down file của nó rồi copy sang HDD bằng đường khác ko? Tại tớ ở Huế điều kiện mua game XBox còn khó khăn.
    4. Để chống ban xbox live. Nghe nói là dùng dual dvd reader. Nhưng như vậy là khi chơi game mạng thì vãn phải mua game xbox xịn để chơi game trên ổ chưa hack à?

Chỉnh sửa cuối: 10/6/10
  2. ItsmeAj

ItsmeAj snake, snake, snaaaake

1. Uhm, cần mua 2 loại cable để chơi game trên cả 2 màn hình, HDMI-DVI cho LCD pc và HDMI-HDMI cho tivi LCD. Chất lượng hình ảnh của HDMI luôn là tốt nhất, thực chất nếu so giữa DVI và VGA thì có sự khác biệt về chất lượng, còn HDMI và DVI thì gần như y chang nhau thôi. Chỉ có điều HDMI truyền dẫn cả tín hiệu âm thanh, DVI thì không. Cable AV theo máy chỉ có 3 màu : Vàng ( video ) , trắng - đỏ ( audio ) và chỉ maximum lên đc 480p, chất lượng hình ảnh chỉ nhỉnh hơn PS2 tí xíu mà thôi, phải dùng HDMI để kéo lên ít nhất 720p mới khác biệt hoàn toàn. Dây AV theo máy chỉ để làm kiểng...

2. Nếu dùng HDMI - HDMI thì âm thanh sẽ ra bằng loa TV, vì HDMI cũng truyền âm thanh. Muốn dùng dàn loa 5.1 + hình ảnh HDMI thì cậu cần mua 1 cable gọi là Xbox 360 audio HDMI cable. ( search google là ra )

3. Xbox 360 nhận hầu hết mọi usb, kể cả thẻ nhớ ( gắn qua adapter ). Nghe nhạc hay xem film trực tiếp từ usb chắc chắn là đc, khi nào có máy rồi mà không biết cách xem thì lên đây hỏi lần nữa. Về khoản game và HDD, game xbox 360 hiện tại là trên đĩa, khi cho game vào máy, ta sẽ có lựa chọn Install vào HDD, sau khi install rồi thì vẫn cần đĩa trong khay, tuy nhiên Xbox 360 sẽ chạy game từ HDD, việc này giúp mắt đọc ít hoạt động, ít hao mòn hư hại và load game nhanh hơn rất nhiều. Còn nếu ko cài thì default sẽ chơi game từ đĩa. Chỉ khuyến khích cài game vào hDD với những game nào chơi lâu dài và muốn phá đảo, còn game nào bỏ vào chơi thử cho biết thì không cần cài.

Game Xbox 360 chỉ có 1 cách đưa vào HDD là thông qua cách hack JTAg, nhưng nói thật cách hack này phức tạp và hầu như rất rất ít ng chọn nó, còn phải đầy đủ các yêu cầu khác nữa mới hack đc. Muốn down game xbox 360 thì cậu lên www.xbox360iso.com mà download về, sau đó tự burn ra đĩa rồi chơi. Tuy nhiên giờ thấy cũng có nhiều dv burn đĩa và ship đi toàn quốc đấy.

4. Dùng Dual DVD thì 100% tránh đc ban Xbox live, tuy nhiên chơi online thì vẫn cần đĩa gốc. Theo ý kiến cả nhân sau hơn nửa năm dùng Dual DVD kể từ hồi ban wave 2009 đến giờ, mình thấy thà chơi máy hack online còn có lý và kinh tế hơn nhiều.

- 1 năm đổi máy 1 lần bù khoảng 1tr -1tr5 nếu bị ban.
    - Chơi online đc nhiều game thay vì chỉ 1 game như chơi đĩa gốc
    - Dual dvd cần mua ít nhất 1 đĩa gốc ( 1tr/game ) + ổ DVD (450k ) = ~1tr5 rồi, mà chỉ chơi đc mỗi game này, trong khi ng ta tốn 1tr5/năm để chơi hàng chục game online khác.
    - Máy 1 năm đổi 1 lần, máy mới liên tục và không phải lo thay keo v.v...
    - Tóm lại là chơi máy hack để online, kinh tế và hợp lý hơn chơi đĩa gốc - ý kiến cả nhân là vậy, đừng có ai mà đòi quăng tạ nhé, quăng bậy là chết đấy :-"

Không rõ gì, cứ hỏi tiếp.

3. Tony_Vu2005

Tony_Vu2005 C O N T R A Lão Làng GVN

1. Nên xài cổng HDMI vì chất lượng HDMI hơn DVI nhiều lắm.
    2. HDMI có tích hợp sẵn âm thanh, 1 sợi HDMI cho cả hình lẫn âm thanh. Còn không muốn dùng loa tivi mà thích xài loa ngoài thì mua thêm dây HDMI audio để kết nối với loa.
    3. Nghe nhạc và xem phim được trên USB format ở định dạng FAT32.
    Chỉ có con đường copy game vào HDD = đĩa.
    4. không LIve nên không rành ...

4. H@l0

H@l0 Fire in the hole!

Em ở nước ngoài, nói chung điều kiện đổi máy là ít(chỗ em chả thấy nơi nào có dịch vụ này), máy ban xong bán lại trên ebay thì cực lỗ, vì chả mấy thằng muốn mua cả. Với cả bọn em chủ yếu chơi trên 1 máy với nhau, thi thoảng mới có 1 game chơi online thì có nên làm dual drive cho chắc ko anh :-? em sợ nhỡ 1 năm onl được 1-2 lần nó ban béng 1 cái thì hay 8-}

5. cyberman1503

JTAg => là cách hack ah? Tớ nghe bảo Hack JTAg thì 24h sau chắc chắn bị ban
    Thế còn cái litetouch firmwave là sao? Vậy là để chơi đc trên HDD và chơi xbox live mình phải bải họ hack máy thế nào?
    File iso của nó nặng ko? chơi bằng HDD load nhanh hơn chơi bằng DVD phải ko?
    XB360 HDMI - OPTICAL 5.1 OUTPUT => là cái cáp chơi HDMI và nối thêm cổng audio 5.1 phải ko?
    H cái DÂY HDMI-DVI thì làm sao dùng bộ loa 5.1? có cáp audio riêng ko?

Chỉnh sửa cuối: 10/6/10
  6. Triệu Kim Toàn

Triệu Kim Toàn T.E.T.Я.I.S

1- đợi anh AJ trả lời
    2- fw LT hiện giờ là chưa thể xác định có bị ban hay khg ( cho tới cuối năm có đợt ban mới rõ ) , nhưng khuyên bạn là đã chơi máy hack mà onl thì chuẩn bị tinh thần ban là vừa để tới lúc khỏi bở ngỡ :P ( quang điểm mình là thế )
    3- Load game khi đã cài vào HDD load nhanh hơn khi chơi trực tiếp trên DVD nhưng khi đã cài game và HDD vẫn phải bỏ đĩa vào ( VD : giống như mồi cho nó chạy trên HDD, khi xong thì lúc chơi sẽ load trên HDD thôi )

7. khanh1604

khanh1604 Donkey Kong

8. cyberman1503

Dashboard là j? Sau khi đọc 1 hồi thấy hình như jtag là cách để hack xbox phải ko? Vậy bthường chỉ có cách hack đó thôi à? vậy sao chơi live? miềng hổng hiểu j hết trơn.
    Vậy là để chơi đc trên HDD và chơi xbox live mình phải bảo họ hack máy thế nào? bảo hack full để chơi đc trên live với chơi game lậu là xong chứ j? tại mình định mua ở Hotgame.
    Còn firmware nếu mún update là update live à? update live có bị ban biếc hay máy có bị j ko nếu chơi bản hack?
    XBox cũng có homebrew à? nhiều loại ko? xin lỗi toàn chơi PSP nên ko ngờ cụ M$ cũng có chức năng này =.=
    H tớ mua xbox 360. Đem về chơi vài bữa ko dùng xbox live nữa. Để đó rút dây mạng ra. Để qua ngày tụi M$ nó cẩu đầu trảm anh em chơi hack xong. Bật lên online tiếp đc hem?
    Nếu máy hack nhưng ko chơi online. Qua đợt xử trảm cuối năm rồi mới bắt đầu chơi có bị hem?

9. khanh1604

khanh1604 Donkey Kong

dashboard là giao diện của xbox.
    còn cách hack jtag thì để chơi mọi loại game ,đủ các hệ,nhưng h kiếm máy để hack jtag hiếm lắm!do đó đọc cho biết thôi!
    máy hiện h ngoài hotgame hack sẵn rồi,cứ mua về chơi bình thường thôi.nếu chơi online thì nên xài đĩa burn,còn offline thì xài đĩa nào cũng dc!
    h cứ lên live bình thường ,cuối năm mới lo!
    h cậu mua về chơi thoải mái đi!đừng quan tâm vụ cách hack bằng jtag

10. ItsmeAj

JTAG là 1 cách hack nữa can thiêp trực tiếp vào phần cứng máy Xbox 360 ngoài việc phải hack thêm ổ DVD. Cách hack bình thường chỉ là hack ổ DVD để đọc dc game copy, không hơn không kém.

Microsoft nói ko với JTAG, mọi máy đã hack Jtag mà online xBox live thì trong vòng 24h là lập tức ban khỏi xbox live.

Cậu chỉ việc mua máy đã hack bình thường ( hack firmware ) là xong, vẫn cài game vào HDD, chơi Xbox live bình thường.

Còn Hack JTAG là để chơi trực tiếp iso từ HDD gắn ngoài thông qua USB, y như chơi PS2 có HDD ngày trước vậy thôi.

Update firmware ở đây là update firmware của ổ DVD, phải tháo máy ra, hack lại bằng cách flash firmware mới vào, lên Xbox live chẳng có cái update firmware nào đâu, chỉ là update dashboard ( giao diện ) thôi. Và máy nào đã hack firmware để chơi đĩa copy thì luôn có nguy cơ bị ban Xbox live khi online vào mỗi cuối năm.

Xbox 360 cũng có Homebrew, nhiều nữa là đằng khác, tuy nhiên để dùng homebrew thì buộc phải hack JTAG, Jtag là gì thì đã nói bên trên rồi.

Về việc ban Xbox live, hoặc chơi luôn, còn nhá nhá lên 1 - 2 hôm cũng vậy. Trước đây nhiều ng cũng y chang như cậu nói rồi, có ng chỉ cần update dashboard 1 lần, tuy nhiên do lúc đó chỉ có mỗi firmware 1.6, 1.61 mà các firmware này sau này đều bị phát hiện. Lúc qua đợt ban rồi, lên check vẫn bị ban như thường. Đây gọi là bị cắm cờ.

Tóm lại, đã dùng máy hack thì luôn có nguy cơ bị ban. Nếu thích chơi offline thì khỏi lên live làm gì, suốt ngày offline thì cũng khác nào bị ban ? Còn lên live sau đó rút dây mạng sợ bị ban thì cũng vậy, chẳng khác nào bị ban vì có dám thò đầu lên online đâu.

Với Xbox live, thà chơi luôn, còn không chơi thì đừng dính đến làm gì, coi như mình đã bị ban cho rồi :-"

11. cyberman1503

kam-sa-ham-ni-ta
    Nếu bị ban thì việc chơi bằng HDD vẫn bình thường chứ? Nếu bị ban rồi mà ko chơi đc trên HDD mới tính đến chuyện hack jtag phải ko?
    Còn vụ Xbox live thì mình định cứ mua về. Hoàn toàn ko đụng đến Xbox live. Đợi qua đợt ban => chơi live. Thế đc ko?
    Gần hiểu vấn đề rồi. Tuần sau đặt hàng :-"

12. khanh1604

khanh1604 Donkey Kong

ban vẫn chơi trên hdd bình thường,mấy loại sau này ko hack dc jtag đâu mà hack!

13. ItsmeAj

^ ^ kể từ tháng 5/2010, Microsoft đã ra dashboard update ver 2.0.9199 rồi, dashboard này cho phép cài game vào HDD bình thường dù có bị ban đi chăng nữa.

Offline đến khi qua đợt ban năm nay, sau khi hết thì lên online, vậy là quá hay rồi ^ ^. Lên online thì đc thêm 1 năm nữa cho đến đợt ban năm kế tiếp. Ít ra giờ lên thì chỉ còn ~ 4 tháng nữa là tới đợt ban năm nay. Chơi không đc lâu mà lỡ bị ban thì quá tội.

14. cyberman1503

OK, cám ơn bạn nha.
    Câu cuối trước khi tớ đem tiền đi gửi:
    Khi mua máy thì dashboard của tớ là bản nào thế? máy jasper 2 mua ở Hotgame.
    Nếu update dashboard = đã online. ĐỒng nghĩa cuối năm bị cắm cở phải ko? Nếu tớ dùng dashboard cũ thì vẫn chơi tốt chứ?

15. khanh1604

khanh1604 Donkey Kong

16. cyberman1503

Ồi, vậy ko cần online vẫn đc. Ok.
    Cái dashboard trên cho phép mình chơi ISO đc phải ko? tức là mình down file iso về chép vào máy bằng USB ko cần đánh ra đĩa ấy?
    btw: tự dưng thấy con này : http://www.haloshop.vn/index.php?module=productdetail&cat=17&subcat=53&id=6618
    Nếu mua thêm HDD thì mình giảm đc 1tr4 lận, nhưng ko bảo hành, nguy hiểm quá. Mí bạn thấy thế nào?

17. khanh1604

khanh1604 Donkey Kong

ko chơi dc file iso,phải burn ra đĩa mới dc!

18. cyberman1503

Vô cùng cám ơn.
    tớ đã đặt rồi, bên Hotgame. Nhưng chắc tuần sau mới send tiền đc.
    Có j thắc mắc đến lúc đó lại phiền mí bạn típ

19. JudastheGreat

JudastheGreat Donkey Kong

Các bác cho em hỏi. Giả sử mua 1 cái xbox về, chơi đc 6 tháng, chưa bị ban biếc gì cả, đem bán giá khoảng 4,5tr chẳng hạn, thì nếu máy đó bị ban rồi thì bán được với giá bao nhiêu, em muốn hỏi để nhỡ mà bị ban thì đem bán đi liệu có đc giá ko

20. BlueOrchid

BlueOrchid Mr & Ms Pac-Man

Giá tốt , mình cũng đang băng khoăng , vì nghe nói hàng cũ của shopgame thường là hàng tân trang lại, chất lượng thì... :-s . Nếu mua hàng 2nd thì mình nghĩ nên mua lại của người chơi sẽ an toàn hơn chút .