Ưu - Khuyết PS2 và XBOX

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi Squall_Lionheart, 3/10/04.

1. anhtuan_rose

anhtuan_rose Donkey Kong

Ái chà. Bunny là con gái mà chơi game ra trò nhỉ. Bunny cho mình làm quen được hông? Mình ngưỡng mộ con gái chơi game lắm (con gái có cá tính như Bunny đó)? Mà Bunny đang đi học hay đi làm rùi. nghe nói mí bài viết trên echip do Bunny biên soạn hả ? Dạo này mí bài đó chất lượng giảm thê thảm.

2. Bunnyforever

Bunnyforever Guest

^^ Nói chuyện game đi ha, còn vụ Echip thì....hông dám bình luận vì có nhìu cái không tiện nói ra ^^. Bunny biên tập chứ không biên sọan :P

3. Chipp

Chipp Mega Man

Dậy nói chung là mua cái giề, phân biệt rạch ròi rồi rốt cục thấy nó ngang cơ nhau hay sao. Mà nếu giờ ai mua thì chắc chờ mấy năm sau có PS và Xbox mới, chơi cho đã, mua giờ sợ lỗ lắm, để dành cỡ mấy chục triệu là ok hà. ^_^

4. Ashe_ff12

Ashe_ff12 Mr & Ms Pac-Man

nhưng mà chắc gì bạn chơi dĩa chép được ở hai máy mới! thôi mua ps2 hay xbox đại đi bạn . có là hay rồi. chứ còn tui thì máy nào ra cũng mua sạch .dĩa gốc cũng chơi luôn.hihii

5. anhtuan_rose

anhtuan_rose Donkey Kong

Oa, đó là bạn có điều kiện. Chứ ai cũng có điều kiện như vây đâu nên phải cân nhắc mà mua chớ. Nói chung thì theo mình nên mua PS2 thôi vì số lượng game hệ này khá nhiều, lại dễ chơi. Chơi game cho thoải mái chứ có phải là ăn game đâu mà game nào cũng mua. Bộ muốn cận nặng hay sao.

TO Bunny: Bunny ăn nói dễ thương nhỉ. Cho mình Y/M được không? THỉnh thoảng gặp online nói chuyện về game cũng hay, nhất là lại nói chuyện với con gái. ^^. Bunny đang học lớp mấy vậy?

6. Bunnyforever

Bunnyforever Guest

Thực ra về cả Xbox lẫn Ps2 đều có những mặt mạnh yếu khác nhau, nhưng quan trọng nhất vẫn là " Gu chơi game" của mỗi người. Game trên PS2 có thể nói rất phù hợp với gamer Châu Á, trong khi Xbox lại phù hợp cho gamer Châu Âu và Châu Mỹ. Tuy rằng hiện nay phần lớn các game đều Multiplatform, nhưng vẫn có những game exclusive cho 1 hệ máy nào đó...

Tóm lại là bạn cảm thấy mính hợp với phong cách game nào thì hãy chọn hệ máy cho mình. Theo phong trào chưa hẳn là hay.

To AnhTuan_Rose: YM của Bunny là silveryoukochan ^^. Rất vui được làm quen với bạn.

7. ro_t3

ro_t3 Dragon Quest

Um , chỉ đúng 1 phần , "Gu" là 1 chuyện mà Games là 1 chuyện , vậy chứ có người khoái mẫu mã của Xbox nhưng liệu có chịu sắm máy về để chưng trong khi lại đang ghiền games PS2 ko >_<? Nếu nói tới mẫu mã thì có lẽ là những người nhiều tiền muốn sưu tập đủ loại , còn phần còn lại có lẽ chọn máy vì game và vì cấu hình máy thui.
    Chà , mà sao Bunny xài nhiều từ "máy móc" wá , có lẽ tui hiểu nhưng người khác ko hiểu thì sao

8. Spiderman

Spiderman Persian Prince

bác hiểu mấy từ đó thiệt sao ,khó tin quá. Mà nhà bác bây giờ đã có máy nào chưa, hay là còn chơi ngoài hàng ,nếu bác chưa mua thì khi mua nên mua Xbox nhé ,Xbox có cấu hình mạnh hơn và nhiều game hay hơn , còn PS2 thì ít game hay hơn nhiều.nhiều khi tui muốn đổi cái Ps2 lấy cái Xbox quá nhưng không có điều kiện.

9. ro_t3

ro_t3 Dragon Quest

Mấy từ đó tui gặp trên Gamefaq hoài , có gì mà ko biết . À, còn chuyện máy hả, hic, vẫn chứ có , đang nghiên cứu thêm , nhưng tui nghĩ sắp tới sẽ mua PS2 , thứ nhất tại ở nhà tui đang tồn đọng 1 đống đĩa PS2 chưa chơi ,với lại mua PS2 chỗ tui mới có bán đĩa , chứ Xbox chỗ tui chưa bán máy , đĩa lại ko có , để 1 thời gian nữa tui vô Sài Gòn sống rùi mua cũng ko muộn ^_^ . Nhưng mà bây giờ vẫn tiếp tục tình trạng chơi game ngoài tiệm , bất tiện vô cùng ....

10. pliskin

pliskin Totally Badass!!! Moderator

XBOX cấu hình mạnh nhưng chưa hẳn là đồ họa đẹp hơn. PS2 dựa vào engine Emotion độc quyền của Sony, và đừng đem screenshot mà so sánh đồ họa hai hệ này. Khác nhau cơ bản giữa XB và PS2 là cơ cấu dựng đồ họa, và vài thứ phần cứng khác. Một số mem bên box Stealth cũng đang nói về đề tài này.

Nói chung XBOX và PS2 tuy chung xuồng console nhưng có nhiều sự khác nhau lắm, không thề so sánh được. XBOX từ Micro, sử dụng đa số là phần cứng của PC, còn PS2 là một hệ thống khá độc lập với máy tính, nó nghiêng về phía điện tử ( electronic ) nhiều hơn. Một cái Pentium 500 chưa chắc chạy bằbng bộ engine này.

Nếu muốn so sánh thì nên so sánh về game. PS2 có truyền thống và nhiều game hay, còn XBOX thì đời mới nhưng toàn dạng game " mì ăn liền " , chơi càng lúc cành thấy nhảm.

cái đó là ý kiến của tui về hai hệ này.

11. Chipp

Chipp Mega Man

Ý đó gần giống với ý của tui, bởi vậy nên ai hỏi tui tại sao lại ác cảm với Xbox quá vậy thì khi trả lời, hình như học cũng ko chịu hiểu vụ này, chỉ nghe theo quảng cáo hay phong trào gì đó. ^_^

12. Squall_Lionheart

Squall_Lionheart Mario & Luigi

Uhm .............. GVN hồi nào tới giờ hay có cái ác cảm với XBOX sao đó nha ........ toàn là nói tốt cho PS2 với PC ko àh

13. pip8184

pip8184 C O N T R A

@Pliskin: haha... bài viết rất hay, nhưng đầy thất vọng, Emotion Engine cái gì hay ko ko quan tâm, bây giờ đơn giản, chỉ cần đem số polygon mà xbox có thể tính toán trong 1s so với PS2 ra so sánh là xong ;)... Mà phải công nhận, chú chả biết cái đếch gì về máy móc cả. chú có biết cái PS2 cũng là một cái máy tính ko? Chậc, khoe rất hay, nhưng có biết sự khác nhau giữa computing với electronics ko? Thôi đừng nói nó ngượng mồm ra. Chú coi cái cấu hình của PS2, có bao nhiêu bộ vi xử lý, ko tính CPU của nó ;). Chậc chậc, vẽ vãi cả đái. Còn nói về P3 ko bằng cái PS2, thì, buồn cười quá... hỏi chú nhé, 1 cái máy tính có bao nhiêu thứ phải chạy cùng với HĐH? 1 cái console chỉ có bios, chấm hết, tất cả phần mềm đều làm việc trực tiếp với thiết bị phần cứng, ko phải thông qua HĐH, hiển nhiên phải nhanh hơn. Nếu so XBox (sử dụng P3) với PS2, thì riêng các thông số cơ bản, PS2 đều kém. Nhưng so PS2 với một cái máy tính cùng cấu hình xấp xỉ XBox, thì PS2 hơn, bởi vì console được thiết kế riêng cho việc chạy game, hiển nhiên nó đã được tối ưu hoá rồi cu ạ :)).
    So sánh về game, ừ, thế cả cái hệ PS2, có game nào = Halo ko? Xin thưa là KO, hé hé... ngồi so thì so đến Tết nhá :)). Tuy nhiên, phải nói là XBox ít game hơn PS2, và nói chung là do mức độ thâm nhập của PS2 ở VN cao hơn, nên dân ghiền game VN càng ít có cơ hội chơi game trên XBox.
    Nói tới chuyện game mì ăn liền... hé hé... chơi thử Ninja Gaiden xem có mì ăn liền ko, hay là chưa bao giờ động vào cái XBox... :))

Nói vậy thôi, tôi cũng chỉ có ps2, còn xbox là chơi của bọn bạn ở ktx. Nhưng phải nói trắng ra thế này. mỗi hệ có cái hơn của nó. xbox có cấu hình tốt hơn, chất lượng hình ảnh hơn, nhưng game ít. ps2 tuy yếu hơn chút ít, nhưng bù lại có nhiều game, và cũng đơn giản hơn xbox, chí ít thì cái controller của ps2 hợp lý hơn xbox (ko hiểu thằng nào bày ra hai cái nút đen trắng, khó bấm vãi cả đái)

14. Ashe_ff12

Ashe_ff12 Mr & Ms Pac-Man

tốt nhất bạn mua ps2 đi! chơi thích hơn.nhiều trò hay mà nổi tiếng ! còn xbox cũng hay nhưng nó thô kệch lắm ( tay cầm bự) , vả lại nhiều trò có sẵn trên máy tính.( tui thì chơi cả hai máy khỏi lựa)

15. Mike_shinoda

Mike_shinoda Fire in the hole!

tưởng lấy game rì chứ lấy Halo ra mà so thì đúng là "vãi cả đái" thật :)) Halo ra lâu roài,hình ảnh thì cũng bình thường thui,nên lấy cái gì # # đi,còn những cái mister Plis nói là đúng cả đấy,PS2 có cái emotion engine rì đó nên chạy khá là trâu,nói thía nhưng mà tui là ng theo chủ nghĩa Xbox :D he he he,nhưng mà cái vụ so sánh PS2 zới cả 1 cái Pen3 500MHZ là vớ vẩn,vì tất nhiên là nó fải nhanh hơn (nhiều) thì mới chạy nổi các game như MSG2,MGS3 chứ :)) chả hỉu sao lại đi so sánh như thía làm rì,mà đấy lại là so sánh zới PC-500MHZ chứ ko fải là so sánh zới cái 500MHZ của Xbox :)) he he ,

16. pip8184

pip8184 C O N T R A

Halo 2 vậy nhá :), xem bọn bạn chơi Ninja Gaiden xong mình cũng thèm có cái XBox quá... nhưng mà kiềm chế... kiềm chế... đã cò ko tiến thì chớ, cứ mơ tưởng đâu đâu đau khổ quá :((

17. vgame-world

vgame-world Mr & Ms Pac-Man

còn mình thì sao hả? nhìn chữ ký của mình là biết à, as always

18. XingHieng

XingHieng Youtube Master Race

Nghe nói hình như PS2 có khả năng liên kết các máy với nhau để tạo thành hệ thống định vị, dẫn đường cho tên lửa vì khả năng giả lập 3D của nó rất tốt.(chip Pen 4 còn chạy xa dài)>> Về khả năng này thì chắc là XBOX không bì lại được rồi.. Hồi trước khi Mỹ đánh Iraq, Saddam có ý định nhập khẩu 2000 PS2 về làm Nhà Trắng xôn xao.. ke ke.. Tôi khoái Ps2 hơn.. :D

19. pip8184

pip8184 C O N T R A

Lói có sách mách có chứng đi cưng, nghe cái gọi là hệ thống dẫn đường cho tên lửa này bốc phét quá :">. Lếu mà ko dẫn chứng được thì... hé hé... lần sau đừng phát ngôn linh tinh nữa nhé :)

20. Amidas

Amidas $ Công tử bột $ Lão Làng GVN

Báo An ninh thế giới năm ngoái cũng có nói vụ này kekeke ......... :)) :)) ...