Văn Hóa Trong Game : 1 Vấn Đề Cần Đc Quan Tâm

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi DarkAngel1092, 6/6/07.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Raito Yagami

Raito Yagami Mr & Ms Pac-Man

Lại lạc đề rồi :-t. Hiện tại 2 vấn đề lớn nhất của GO VN là văn hóa trong game và hack/bot. Giá mà xóa sổ đc 2 cái này đi thì tốt :-<

2. GameHunter

GameHunter Legend of Zelda

Vậy theo bạn gặp thằng không hack bot nhưng nó chửi tục vào mặt bạn với theo ám ks bạn cho bõ ghét thì được ư?

Việc hack bot thì mình không hoan nghênh cũng không tẩy chay, vì hack bot tất nhiên là sẽ làm cho game trở nên chán hoặc làm mất công bằng, nhưng có những game chỉ biết cày cuốc như Silk road hay VLTK thì không hack bot thì chẳng còn gì nữa.

3. Crashed

Crashed Donkey Kong

Game thể hiện 1 phần nào tính cách con người mà mỗi người 1 tính cách khác nhau nên ko thể nào tránh đc việc có người chửi tục.

4. Raito Yagami

Tớ có nói là 2 vấn đề mà, trong đó thì 1 là hack/bot, 2 là văn hóa trong game. Đọc lại kỹ 1 tí đi.
    Dĩ nhiên mọi hành động của con người đều phản ánh tính cách của họ, game ko phải là ngoại lệ. Đấy là lý do tớ nói dân trí VN thấp, chứ tớ chơi GE bên Sing á? Chả thấy ai chửi bậy bao h.

5. DarkAngel1092

DarkAngel1092 The Warrior of Light

hack bot chúng nó ko chửi, nhưng mà vô văn hóa chúng nó chửi ngay vào mặt đấy lolz................=))

6. Tui_la_ai?

Tui_la_ai? Sonic the Hedgehog

- Đối với phần lớn Thanh Thiếu Niên hiện giờ thì chửi thề nói tục mới chứng tỏ mình là Đại Ca :-s ........... Cứ đọc báo Công An thì hết 70% vụ án là từ 22 tuổi trở xuống , mà toàn là các vụ án nghiêm trọng ......
    - Một thằng con nít mới lớn luôn luôn muốn chứng tỏ mình là anh hùng , là Đại ca với các thằng cùng lứa khác .... Vì vậy cái vấn nạn này khó xóa bỏ tận gốc lắm [-( .............

7. HeoSuaXongDzoLua

HeoSuaXongDzoLua Legend of Zelda

Vâng ! Em từng chơi nhiều game online nước ngoài và thích game nước ngoài hơn vì người ta lịch sự , hiểu biết và ít ra là ko chửi thề như 1 số gamer Vn ...
    Nhớ cái thời chơi Hero online , mình đến trước ( bãi vắng , ko có ai ) , train 1 lúc thì hết máu + mana phải về làng mua ... mua xong xuôi ra thì có người đang train nơi đó . Mình nói : Can u give me this spots ? ( noob tiếng Anh mà , nói theo kiểu tiếng Anh bồi ) ... ko bít nó có hiểu ko mà nó bảo " Do u want ks me ? " ... tui nói lại " oh ! Sorry ! i go first " ... thế là nó sory lại và nhường chỗ .
    Câu hỏi đặt ra là nếu tên kia là nguời Vn thì có nhường ko ? Và nếu tui cố gắng Ks thì cái anh í ( muốn chứng tỏ đẳng cấp ) ko Ks lại có "phun châu nhả ngọc " ko ?
    Thật sự rất bức xúc khi các anh đại nhà ta mang cái tính cách ấy ra hành xử với người nước ngoài mà chả biết là người nhận lãnh hậu quả lại là người khác ...
    Đang cố gắng post đủ 50 bài , rồi cùng ủng hộ ToPic này ...

8. Raito Yagami

Hồi tớ chơi SRO bản global, đi đến đâu mọi ng` cũng rất vui vẻ, có mấy lần mình vô tình ks bãi của ng` ta, mình đang xin lỗi, chuẩn bị đi thì ng` ta hỏi mình muốn pt ko. Đến khi về bản VN nhà mình, đang chơi hộ vợ :">, đang đi ngang qua thành trường an thì ăn ngay câu "Đ.M con SuPhiTuyen", dù mình chả làm gì nó, chỉ đi ngang qua cũng ăn chửi. Quá nản với game VN, h tớ chỉ còn chơi GE của Sing, dù ngay gần nước mình nhưng văn minh gấp mấy lần.

9. HeoSuaXongDzoLua

HeoSuaXongDzoLua Legend of Zelda

Nói thật thì nhà em đây , ba em cũng hay chửi thề ... có thể đó đã trở thành thói wen , nhưng em ko có thói xấu đó ... --> chửi thề là do ở ý thức của mỗi người .
    Nhưng mà ý thức có từ đâu ? có phải từ trường lớp , từ xã hội xây dựng nên ở mỗi con người . Vậy do hoàn cảnh nên có những cách cư xử khác nhau .
    Game cũng vậy . Mỗi người cảm nhận game 1 cách khác nhau , có người thì chơi game chỉ để vui , để tìm hiểu, và để kiếm bạn ; nhưng cũng có người chơi game để xả stress , mà xả stress thì có nhiều loại và nhiều cách . Các anh đại nhà ta thì cứ cho "phun châu nhả ngọc " là xả stress tốt nhất . Thế là " người người chửi thề, nhà nhà chửi thề " ... thật buồn cho thế giới game việt nam .
    Vấn đề là chúng ta nhân rộng phong trào như thế nào chứ chìm lặn trong mớ topic game thì đến một lúc sẽ đột tử thôi ...

10. mattroiden00

mattroiden00 Donkey Kong

Đến GM còn lôi con của mình vào game chửi ầm ầm trên kênh thế giới =)) Hỏi làm sao gamer nó ko chửi ;))

Ai nhớ hôm sv HV bên TGHM war đấu giữa 2 lm mạnh nhất sv thấy chú ... chửi ầm ầm ko :)) Đấy ! GM còn thế thì bảo sao game ko bad ;))

11. Crashed

Crashed Donkey Kong

Hôm nay đang chơi RO2, gặp 1 thằng Korean no chạy đến nói : " money", " you" ( chắc tại nó ko biết english). Tui nói với nó là tui ko có tiền ( cả 2 đều lv thấp) thì nó nói f**k you [ Mod tha lỗi vì đây là tường thuật lại câu chuyện chứ tui ko có ý chửi ]. Chưa hết, lúc trước chơi Conquer tụi nước ngoài cũng chửi ầm ầm. => Tùy người thôi chứ ko hẳn là game nước ngoài thì tụi nó sẽ ko chửi.

Game việt hóa thì còn ác hơn, hầu hết game nào cũng vậy, khi tui vừa vô game đc 1 chút là nghe có thằng chửi ( hình như ko chửi thì tụi nó ị ko ra thì phải ).Chửi còn đỡ, cái vụ đặt tên character mới là shock.

12. Raito Yagami

Thật ra thì ở đâu cũng vậy bạn ơi, có ng` tốt ng` xấu, có thằng vô học có đứa văn minh. Nhưng cái chính là ở VN thì vô học nhiều hơn văn minh, còn ở global thì ng` tốt nhiều hơn ng` xấu.

13. Tui_la_ai?

- Cái này tuy không phải là trong game nhưng nó cũng có liên quan đến vấn đề Ngôn Ngữ của người Việt bây giờ =.= ...........

- Vậy đó ...... người Việt bây giờ đó :(( ...........

14. daviddaivo

daviddaivo Legend of Zelda

Thật sự là bọn nước ngoài nó vẫn chủi đấy chứ nhưng có chuyện gì bực lắm nó mới chửi (chủi một chút là thôi nó bỏ đi chỗ khác, còn gamer Vn chửi xong không đã còn PM chủi tiếp mới đau), chứ không ai chửi không không như gamer VN mình, mình chẳng biết có lợi lộc gì khi mà chửi mấy câu đó với những người không quen biết. Thêm nữa ngoài xã hội cũng vậy bọn nó ít chửi hơn dân của mình nên vào game thì nói chuyện cũng ít chủi hơn.

15. DarkAngel1092

thằng này ra đường sẽ bị chúng đánh nát mỏ.............................:-s đúng là....Dark ko còn 1 ngôn từ nào để diễn tả hạng người này ngoài 2 từ " Mất Dạy"

16. DarkAngel1092

1 thằng trời đánh thánh đâm nào đó sau khi đọc xong cái topic này thì send cho Dark vài câu rất có văn hóa của nó :-s, nó đòi chém em cơ đấy :((

17. Tui_la_ai?

- Ặc .... hết nói luôn :-s ..........

18. mattroiden00

mattroiden00 Donkey Kong

Đúng là gamer VN :))

Nhiều chú hết thuốc chữa rồi :D

19. Raito Yagami

Chả riêng gì gamer VN, có khi gặp mấy anh dân chơi trên đường mà vô tình nhìn các anh ý hơn 3s là kiểu gì cũng nhận ngay câu "nhìn cái l. gì bố mày, thích khịa ah?"
    P/s: chia buồn cùng Dark, làm việc tốt mà bị ăn chửi.

20. Crashed

Crashed Donkey Kong

Đúng là ko thể nào nói đc những đứa vô học. Nhưng nói đi thì phải nói lại, ai mà ko có lúc chửi thề,nhưng chửi như thế nào và chửi lúc nào mới là wan trọng. Vd: đối với bạn bè thân lâu năm thì gặp nhau chửi nhau vài câu giỡn chơi thì ko có gì, có chuyện gì bực mình thì lâu lâu f**k 1 từ cũng ko sao, còn nếu xung wanh chỉ toàn những người ko wen biết thì ko nên chửi bởi vì người khác sẽ đánh giá về mình như thế nào.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.