Ý kiến đóng góp - Mod sẽ trả lời !

Thảo luận trong 'Football Manager' bắt đầu bởi [H][K], 17/10/04.

1. The 7th of July

The 7th of July Mayor of SimCity

Về việc họp mặt offline thì tớ nghĩ là cái chính vẫn là bọn mình chứ, MOD đâu có quan trọng gì...^^... Hẹn nhau trên mạng rồi ới 1 tiếng thích thì đi, có điều dạo này cũng nhiều việc bận túi bụi còn gì... lên mạng 1 tiếng còn được chứ đi chơi cả ngày, cả buổi đâu có được!!T_T... Bác Rôméo năm nay cũng như tui thôi...

Mí cả nếu bầu MOD ở ngoài này thì chỉ có bác cầm trịch chứ ai... vậy bác cứ ới 1 câu xem, hồi trước chả khối người đi còn gì! (Riêng tớ muốn đi thì hơi khó, thứ nhất là vì bận, thứ 2 là xe cộ không có, đi xe buýt thì mù tuyến!!!...T_T)

***Mà sao dân MOD trong kia lém thế nhể? Cả Admin cũng ở trỏng luôn?!

2. NgocHoa

NgocHoa Mario & Luigi

mình biểt thì Mod và admin ở HN rất nhiều đoá !! tổ chúc offline nữa hả !! vụ này nghe đuợc nhưng phải xem sao

3. romeo_codon

romeo_codon <b><font color=green>o0 Worldclass Manager 0o</fon

Ko, NH ko hiểu rồi, ý tôi alf MOD của BOX CM kia!!!!
    CÒn 7/7 nói kể ra cũng đúng bây h tôi với ông đều bận rồi!!!!
    Nhưng dù sao, cũng nen xem xét vấn đề này 1 chút!!!

4. MG

MG Moderator

Tui cũng nghĩ là nên có một MOD ở Hà Nội, tuy nhiên nó còn phụ thuộc nhiều vào quyết định của ADMIN. MOD trong HCM nhiều thế mà xem ra chẳng có hoạt động nào sôi nổi cả, kém xa ở Hà Nội :)). Có một MOD cũng tốt cho việc hẹn offline, chứ mấy lần trước chẳng thấy có ma nào đi cả. Chị XCG cũng sắp lên MOD chính thức rồi, hình như sau đó box sẽ có thêm một MOD Hà Nội. Nhưng bầu ai đây? Tui nhé :D

5. CM Gamer

CM Gamer T.E.T.Я.I.S

Có vụ đó hả ????Bầu MOd Hn nữa àh ???
    Chú minhgù trẻ con wá , bầu tui đi nè , tui lớp 12 gòi nhưng sẽ cố gắng đảm nhiệm, không có gì phải lo đâu :))

6. thienthanqnd2005

thienthanqnd2005 C O N T R A

HN sắp bầu MOD à- tin thiệt hay là tin vịt vậy đó các chú- vậy thì ta nghĩ ta rùi- kè khè- vì sao vậy nhẩy: ta thuộc già nhất nè (năm cuối ĐH rùi đấy), kinh nghiệm nhất, và tất nhiên quản lý cũng tốt nhất nữa, hơn nữa ta lại có nhiều bài viết chất lượng nữa, bài nào cũng cộng ít nhất là 2Mp cả- không tin các chú cứ xem các bài viết của ta mà xem- vô số bài được cộng 5Mp là đằng khác nữa ấy chứ- hè hè

7. Milano0320

Milano0320 Youtube Master Race

tui tưởng ông ở trong qn cơ mà !!!!!! Sao ma` ra hn làm mod được .
    Tốt nhất nên để Neo or Romeo là được

8. Xin_chỉ_giáo

Xin_chỉ_giáo *Lười nhất Forum*

Chài, sắp sửa thành chỗ nói chuyện tào lao rùi phải không ? Stop giùm nhé.
    Việc ai làm Mod là do mọi người bình chọn mà thôi, ngẫu nhiên thui, chứ làm gì mà .... Ngoài ra, V_D là ở Qui Nhơn mà !

9. tagomisugi

tagomisugi Mr & Ms Pac-Man

tui đề nghị mod phân loại các phần down ra vì mỗi lần tìm là không biết nó ở chổ nào mà tìm nữa ,nhiều khi tìm cả buổi cũng chưa xong .đành phải gửi chủ đề mới để hỏi ,nhưng xin chỉ giáo cứ xóa hòai à nên cũng như klhông . tui đề nghị phần skin và logo để một chổ phần training và tactic một chổ ..... tui nghĩ làm vậy dể tìm hơn

10. The 7th of July

Bạn có thể hỏi ở 2 nơi:1 là mục Hỏi - Đáp! 2 là mục Download miễn phí... cũng có thể là bên Cm-Tools!
    Đấy, đó cũng là phân loại rành mạch đó rồi sao? Nếu bạn có nhu cầu về download, tìm link hay cần hướng dẫn sử dụng bất cứ sofl nào thì chỉ việc post bài vào đúng chỗ đó, bảo đảm sẽ có được sự hướng dẫn tận tình mà khỏi lo bị trừ điểm, bị xoá bài!^^...

11. Xin_chỉ_giáo

Xin_chỉ_giáo *Lười nhất Forum*

Tui thực sự cũng muốn phân ra cho rõ ràng, nhưng hiện nay còn đang lằng nhằng về CM5 nên chưa muốn lập ra, để khi nào CM5 & FM5 ra bản chính luôn thì tui sẽ lập ra sau.

12. Bata Efren Reyes

Bata Efren Reyes The Warrior of Light Lão Làng GVN

Có 1 Topic nói về tool phỏng? Những bài hay sẽ được đưa vào hộp lưu trữ phỏng? OK!
    Tui có những thắc mắc sau đây về cái file events của 1 bác nào đó đã được đưa vào hộp doawnloadzone cách đây khá lâu.

Thứ nhất, nói mong tác giả cái bài đó bỏ quá cho: trong hướng dẫn cách sử dụng có 1 vài chỗ thiếu sót: phải tắt cái "readonly" của events.cfg trước khi chỉnh sửa<=== làm tui loay hoay cả tiếng đồng hồ mà không thể tìm ra cách để " copy-paste" sửa chữa<===> không thành vấn đề và có thể cho qua.

Thứ hai,những ai dùng file này và chơi game thì máy báo lỗi "match events error" là do 1 trong những nguyên nhân sau:
    1/You xoá cái file cfg và thay vào đó là 1 file notepad hay 1 file có đuôi .txt<=== muôn đời không chơi được
    2/Xoá sạch nội dung của bản events cũ rồi paste vào nội dung của events đã down về

Thứ ba, tác gia đã nói là chỉ cần paste cái nội dung của bản down về vào bản cfg thì ok. Nhưng sau khi tôi làm đúng như vậy thì hỡi ôi...! Cái events của tôi là 1 bài tường thuật...nửa nạc nẳu mỡ( có thể nói như vậy) khi chỉ 1 phần là tiếng Việt còn lại hầu như tất cả vẫn là tiếng Ănglê như ngày nào<=== Grưưừ

Thứ tư, sau khi loay hoay 1 hồi nghiên cứu ( tốn khá nhiều thời gian ) tôi phát hiện ra cái bản chỉnh sửa này chỉ dịch ra chưa đến 1/10 nội dung của events gốc ( tui nói thật chăm phần chăm, đó là chưa tính đến phần dịch của ngôn ngữ khác trong đó nếu không thì may mắn lắm tác giả chỉ dịch chưa đến 1/trăm của toàn bộ bản events này). Mà trong khi đó tui đọc rất kĩ trong topic là bạn tác giả đã nói là dịch đến 99.9% bản events, thiết nghĩ theo tôi bạn chỉ làm 9.99% thì đúng hơn.Còn nữa, bản events trong file zip cũng chỉ là file .txt có nội dung tương tự chứ không phải là file cfg đã được chỉnh sửa theo như tác giả đã nói.

Sau những phát biểu trên thì tôi có ý kiến như sau: không thể để bài này trong họp lưu trữ vì rất có thể đã, đang và sẽ có nhiều mắc nhiều lỗi như trên, rồi sẽ thắc mắc===> câu bài, lộn topic,chửi lộn===>loạn cả box. Tôi muốn tác giả bài viết này phải có lời đính chính lại những điều đã nói, đã post và (nếu cần) thì có thể ra mặt xin lỗi các thành viên trong box.( cụ thể là mình đã mất 3 file save hỏng vì cái events này).
    Những lời tôi post trên đây, MOD và các thành viên có thể kiểm chứng lại để không gây tranh cãi hoặc chỗ sai sốt mà tôi nhầm chẳng hạn.

Cuối cùng, tôi xin thành thật xin lỗi tác giả đã post bài mà tôi nói ở trên vì đã có 1 số lời công kích. Tuy nhiên đây không phải là tư thù cá nhân hay đại loại 1 sự gây rối,phá hoại, chọc ghẹo thành viên trong này ( dẫu sao tôi cũng đã lớn tuổi).Chỉ mong các nhân sự có liên quan đánh giá và sửa lại 1 số khúc mắc nêu trên. Thanks vì đã theo dõi bài viét này.

13. romeo_codon

romeo_codon <b><font color=green>o0 Worldclass Manager 0o</fon

Mặc dù có lẽ người post events lên download zone ko phải là tôi, nhưng tôi là người phụ trách việc dịch events này, nên tôi có thể trả lời các câu hỏi của bạn! Theo tôi, bạn đã có đôi chút hiểu lầm, hay chưa hiểu rõ về cách sử dụng!
    Đây quả là 1 thiếu sót của người viết, mong bạn bỏ qua cho!!!
    Đó có thể là do bạ chưa đổi tên file thành đuôi cfg mà đã xoá file cũ, nếu tôi ko nhầm thì điều này đã đuwọc nhắc đến nhiều, nhưng có lẽ bạn ko để ý!!!!
    đúng alf chỉ cần paste vô alf OK, nhưng trước đó, bạn cần xoá toàn bộ nội dung của bản events tiếng Anh đã chứ :D
    Hoặc giả, đơn giản hơ, bạn chỉ cần đổi đuôi txt -> đuôi cfg rồi xoá file cũ hay lưu trữ ở 1 chỗ khác là xong!
    Dịch chưa đến 1/10? Ko thể!!!! Chúng tôi gồm 7 người đã chia nhau ra, dịch hết hơn 700 events, bạn ko nên phủ nhận những công sức của anh em !!!
    Còn bạn cảm thấy nó ngắn hơn bản events cũ thì cũng đúng thôi, vì tôi đã bỏ công xoá hết các ngôn ngữ tiếng Hà Lan, Đức, TBN.... đi để dễ bề dịch lại, nhưng TV thì hoàn toàn đầy đủ!!!
    Dù sao cũng thay mặt anh em xin lỗi bạn, tôi sẽ chịu trách nhiệm sớm có 1 bài viết hướng dẫn lại cách sử dụng match events + file đã chỉnh sửa của CM03-04
    P/S : anh em chuẩn bị dịch events của FM5 đi nhé!!!!

14. The 7th of July

__Tất nhiên là không thành vấn đề với bọn tôi rồi, chỉ vì U hơi bị..."tăm tối" chút!:D! Bất cứ cái gì muốn chỉnh sửa lại mà chả phải để nó ở chế độ Non-Read-Only chứ!!!:))...
    ==>Thiếu chuyên môn!:D
    __Cái thứ 1 đã được nói đến từ thời xa xưa lắm rồi... không chuyển đổi đúng dạng thì làm sao mà xài được?! Thử tưởng tượng 1 người cụt chân, thì người ta cũng phải làm cái chân giả bằng gỗ cho giống cái chân thật để xỏ vừa ống quần...chứ có thằng nào đi bê khúc gỗ lắp vào không??T_T...
    __Cái thứ 2... thì đúng là chịu U rồi!!! Chẳng ai đi làm như thế cả!!!... Bọn này đã bảo rồi, nếu nó ở dạng .zip thì chắc là nó đã ở dạng chính thống rồi, chỉ cần unzip, rồi coppy đè lên cái events.cfg cũ là được! Còn nếu như ở dạng .txt thì chỉ cần mở ra, rồi save as lại với cái tên mới events.cfg rồi cũng chỉ cóp đè lên file cũ là xong!
    ==>Không đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng!:))

__Người ta down cả bản hoàn chỉnh về, mình down có từng mẩu về không đủ thì nó nửa mạc nửa mỡ là phải rồi còn kêu ai!!!T_T...
    __Sang bên Download miễn phí, down thử cái bản tui up lên coi có mỡ lẫn nạc không???
    __:))... Khi mới làm, bọn tôi phải chia ra 7 khúc, và giao cho 7 người, trong đó có chị MOD, có bác Roméo, có tôi... và 4 người nữa cơ! Nhưng hình như chỉ có tôi là gửi bản "xé nháp" chỉ làm 1 phần tới cho bác Roméo trước, bảo bác ấy coi dùm xem được không để về làm tiếp... Và vì mọi người nói nó hơi dài dòng nên tôi cũng phải chỉnh sửa lại rất công phu, tôi nghĩ rằng tất cả đều thế, tuy nhiên vì là lần đầu làm nên kinh nghiệm còn non, nhiều chỗ dịch không thoát ý, với lại do 7 người làm nên "mạch" của nó không thể gọi là "ngon" được, nhiều chỗ không hay...nhưng dù sao đó cũng là cố gắng lắm rồi, từ khi anh AS đề xướng, cho đến lúc bác Roméo tiếp bước đều được mọi người hết lòng ủng hộ... bản thân tôi làm chỉ 1 phần nhưng cũng tự hào vì mình đóng góp được chút ít trong đó!
    Nếu như bạn cảm thấy bọn tôi làm ra những cái chỉ tổ làm hỏng hóc linh tinh, vô tích sự thì bạn có quyền chơi nguyên bản cũ! Điều đó không thành vấn đề với chúng tôi!
    __Từ hồi nó ra lò tới giờ không phải lúc nào cũng trơn tru, hồi đầu còn rất nhiều lỗi, từ lỗi chính trong khâu chỉnh sửa đến lỗi phụ như lỗi ngữ pháp, chính tả... nhưng từ khi được mọi người thông báo bọn tôi cũng đã cố gắng hết mức để fix lại! Giờ có thể nói là ngon lành... nếu không được 10 cũng phải 8,9... không thể có những lỗi khủng khíp như U nói! Tất nhiên với điều kiện U phải down đúng bản hoàn chỉnh! Những bản càng được up muộn càng hoàn chỉnh hơn vì nó không ngừng được hoàn thiện, không chỉ bởi 7 người ban đầu, bởi đây thuộc dạng "mã nguồn mở" :)) nên ai thích chỉnh sửa cho hoàn thiện hơn đều được!

__Nếu thật sự có những cái này trong hộp lưu trữ thì đúng là không nên để lại, U có thể đưa ra đây link của nó... Chứ tôi nghĩ đến giờ phút này chỉ có U là người cuối cùng và duy nhất từ hồi bọn này up bản chính thức lên lại có thái độ hơi bất bình quá mức như vầy!

__Hoàn toàn được tiếp thu trong bình đẳng vì bọn này cũng phải có trách nhiệm với sản phẩm của mình chứ! :p Nhưng cá nhân tôi nghĩ là nó được dán tem hàng chất lượng cao do hiệp hội fans CM đánh giá rồi đó chứ!:))

__Hoàn toàn không hề có gì to tát ở đây cả, nếu nó hỏng, bọn tôi sửa, nếu vẫn hỏng bọn tôi lại sửa tiếp, sửa đến khi nào mọi người chơi ngon lành là được, bọn này làm đâu phải để chơi 1 mình... Ai chơi thấy hay thì bọn này cũng vui lây 1 chút chứ!

__Lớn tuổi là bao nhiêu vậy huynh đài? Lớn tuổi thì phải viết trăm phần trăm chứ hông phải chăm phần chăm đâu nghen!!!:))

15. Violent Detroyer

Violent Detroyer Mario & Luigi

to Beta : Các thắc mắc của bạn đã được 2 đồng tác giả bản dịch giải đáp ở trên rồi đó . Tôi nghĩ bạn đã donw sai cái chưa hoàn thiện về rồi . Có thể down lại trong down load zone ở hộp lưu trữ . Cái đó là cái đã hoàn chỉnh hàng việt nam chất lượng cao bảo đảm . Nhấn vào dòng link bên dưới :
    http://www.gamevn.com/forum/showpost.php?p=843018&postcount=10

16. tagomisugi

tagomisugi Mr & Ms Pac-Man

có ai chỉ tui cách tạo club mớii không? tui hỏi hoài mà chẳng ai chỉ khi dể thế

17. The 7th of July

http://www.gamevn.com/forum/showthread.php?p=1171250#post1171250
    Tôi đã nói rất rất cụ thể rồi... Nếu U không làm được nữa thì The 7th tôi xin chịu!!!^^...
    **Bài viết được post ngay sau khi U gửi lời yêu cầu... xin đọc lại kĩ, chớ trách oan nhau thế chứ!!! :'>

18. The 7th of July

MOD nghĩ cách giè để ngăn chặn cách newbie creat topic tràn lan đi!!! Chứ cứ để creat rồi lock lại chẳng hay ho giè... mà nhắc hoài cũng chỉ được 1 vài người, làm sao nói hết?
    Mà cái NỘI QUY đâu rồi? Sao không thấy???T_T...

19. quick

quick Mr & Ms Pac-Man

Chào các bác
    Tui có ý kiến này các bác xem thế nào nhé:mở thêm 1 topic để mọi người nói những chuyện không liên quan lắm đến cm,fm(tức là về bóng đá và có thể + thêm chút tán gẫu) có thể đặt tên là non-cm chẳng hạn.Sở dĩ tui đề xuất ý này vì mọi người vào đây là để nói chuyện,kết bạn với những người cùng chung sở thích bóng đá,cm,fm phải không?Vậy sao chúng ta không thể kết bạn,nói chuyện về bóng đá trong này luôn có phải tiện hơn không?Mà lại giải quyết được vấn đề chat nhảm trong các topic về cm,fm và có thể giúp mọi người gần nhau hơn.

20. Bata Efren Reyes

Bata Efren Reyes The Warrior of Light Lão Làng GVN

Ấy, lại chào các bác.Tôi xin cảm ơn các bác đã thong cảm, chẳng những không trách mà còn chỉ dẫn thêm cho tôi.nhưng sau khi tôi làm như cá bác chỉ dẫn thì vẫn gặp 1 số bất ổn như sau:
    Tôi đã thử xoá hết nội dung cái bản events cũ rồi paste vào đó cái nội dung tiếng việt nhưng máy vẫn báo lỗi, còn nếu không xoá mà paste chung vô thì lại nửa Tây nửa ta như tôi đã nói.Còn nề phần chơi thì như bác " The 7" đã nói thì tôi đúng là ngu thật<=== thành thật xin lỗi các bác về sự yếu kém của tôi.Nhưng tôi đã down đúng cái link mà các bác đưa ra và gặp 1 số khúc mắc.
    Bác tác giả đã nói là dịch hết khoảng 700 cái events nhưng tôi down về và mở ra thì thấy bản dịch chưa hết,Cụ thể nội dung như sau:
    Cái bản events cũ( trong máy) thì mình thấy cái events cuối là "Events_Change_Information_Specific" nhưng cái bản của các bác thì chỉ đến "Events_Perfect_Slide_Tackle"(có thể không đúng nguyên văn) và theo mình thấy là 2 events cách nhau rất...rất xa( đến mấy trăm events lận).Mình đã kiểm tra xem có down thếu hay không nhưng vẫn vậy, và dung lượng bản mình down đúng bằng dung lượng của bản mà các bác post lên ( 444KB)<=== việc này mong các bác chỉ dẫn rõ cho mình.
    Cuối cùng tôi xin chịu trách nhiệm những lời đã trót post lên đây lúc trước( vì đúng là mình đã nói hơi quá và có phần phủi bỏ công sức của các thành viên khác trong này).
    To " The 7 of July" : hì, bạn vui tính thật, "chăm" ở dây là tui cố ý viết sai lỗi chính tả đó.
    Với lại mấy bác chỉ rõ hơn cho mình về cái fần unzip, tôi down cái zip về thì nó chơi nguyên cả trang web về???
    Dzui dzẻ nghen, vẫn cho tôi tham gia vào box này chứ?